Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ * ~ แม่มู๋ฟิลด์ ~ * ] ..... ลั้ลลาไม่ออก เพราะ "ความซน" หรือ "ความประมาท" ... says:  

update รูปที่ คห. 94, 96-99, 101, 103-105 ::: เย็น

มู๋ก็ยังไม่กินอะไรเลย แม้แต่น้ำ ... ล่าสุดอ๊อกให้แม่มานเห็นจะๆ เลยอ่ะ
แต่ดูจากร่องรอย  ระหว่างวันเค้าอ๊อก 2 ครั้งได้ค่ะ

แล้วมู๋ก็ยังไม่อึ๊ดั่วอ่ะ ขี้แง

เดี๋ยวป้อนยาระบายอีกครั้งค่ะ (ให้หมดขวดชมพูนั่นละค่ะ)
แล้วตอน 3-4 ทุ่ม จะพาไปให้น้ำเกลือเนื่องจากเค้าไม่ทานอะไรเลยค่ะ
อีกอย่าง จะไปซื้อวิตามินเจลป้องกันก้อนขน (จำชื่อไม่ได้) มาให้มู๋กินค่ะ
เพราะมีคุณหมออีกคนแนะนำมาค่ะ  ว่าอาจจะช่วยได้

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

update ค่ะ (คห. 75) ::: เที่ยง

เมื่อเช้ามู๋ไม่อึ๊อ่ะค่ะ  ขี้แง
แล้วแบบว่า อาเจียนอยู่เรื่อยๆ ... ต้องรอลุ้นตอนเย็นว่าจะอย่างไร
ยังไง จะลองถามคุณหมอว่า ถ้าจะรอดูถึงพรุ่งนี้ เป็นอะไรหรือเปล่า
เพราะว่า เค้าไม่ทานอะไรเลย ทั้งอาหาร และน้ำ

ตอนนี้ มู๋ซึมสุดๆ ละนอนหมอบอย่างเดียว ไม่ย้ายก้นไปไหน
อาเจียนแล้วก็นอนทับน้ำที่ออกมาน่ะละ (เน่าหมดละ หยอกเย้า)

อีกอย่าง ยาระบายมันแทบจะไม่ลงคอมันเลยมั้งคะ
ปากกลายเป็นสีชมพูเลยอ่ะ ... หมูหวาน ฮ่าฮ่าฮ่า

ยังไง จะเอารูปมาให้ดูนะคะ (ตอนนี้ต้องรีบโพส เพราะมีคนอยู่ข้างหลังตรึมเ เห็นหมดละ ว่าแอบเข้าห้องแมว ฮ่าฮ่าฮ่า)

*** เพิ่มเติม :: หมอบอกว่าเค้าจะอาเจียนแบบนี้ไปเรื่อยๆ นานอยู่ค่ะ
ยิ่งถ้าหลอดอาหารอักเสบก็เป็นเดือนอ่ะค่ะ ... โก่งคอซะน่าสงสารเลยอ่ะ ***

ตอนเย็นๆ จะรีบมา Update อีกรอบึค่ะ (อ่อ มู๋อยู๋คนเดียวอ่ะค่ะ)

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ปกติ เลิกงานรีบกลับบ้านมาหามู๋ ป้า โป .... แทบจะไม่แวะเถลไถลที่ไหน

แต่คราวนี้กลับแวะกินข้าวปากซอย  เพราะมีวัตถุประสงค์ ... จะเอาน้องแมวมาหาบ้าน
น้องแมวน่ารักมากค่ะ  ตัวสีขาวล้วน ขาสั้นๆ ตาสีฟ้า/เหลือง  
เค้ามีกัน 3 ตัวพี่น้อง  และมีแม่เค้าอยู่อีกตัว

กินข้าวอย่างละเลียดจริงๆ ... เนื่องจากจะดูว่า มีน้องแมวกี่ตัวกันแน่
เสร็จแล้วกลับมาเอาของเก็บ  สายตาพลันเหลือบไปเห็น ไอ้จกปลอมหางกุด
"อารายเนี่ย ... เป็นอารายกานนน  ไอ้จกปลอมยังจะกินอิ๊ก หยอกเย้า"

นั่งทำตาปริบๆ กันเป็นแถว ... แล้วแม่อิมู๋ก็มานั่งคุยกับมู๋ว่า ...
"มู๋ เค้าไปเอาน้องมาหาบ้านนะ ... ไม่โกรธเค้านะ"

มู๋ก็มานอนข้างๆ (ปกติ เค้าจะมาอ้อน มาสี แต่นี่นอนมอง) ... แม่มานก็ไม่เอะใจ
คว้าตุกร้า ไปเอาน้องเหมียวให้ได้ ... แต่แล้วก็จับไม่ได้สักตัว (ไม่มีประสบการณ์อ่ะ ได้แต่นั่งมองตาปริบๆ ฮ่าฮ่าฮ่า)

กลับมาถึงห้อง .... เป็นปกติ ที่ต้องมาดูที่กระบะ  เพราะยัยป้าตัวดีชอบฉี่นอกกระบะ หยอกเย้า
แต่ตาเหลือบเห็นอาหารเม็ดที่มันพองน้ำมาเต็มที่ กองโตอยู่บนผ้าที่ปูให้เด็กๆ
นึกในใจ  "เอาแล้ว .. อู๊ดของเค้าจะไปแล้วหรือนี่ ขี้แง"

พอเก็บเสร็จ ยกพรมแมว (ที่รองทรายน้องแมวข้างๆ กระบะ) เอาไปไว้ในห้องน้ำ เพื่อจะล้าง
เดินออกมาจะเอานาฬิกา มาเก็บก่อนปรากฎว่า .....

รอยอาเจียนเต็มพื้นห้องไปหมดเลยอ่ะ ขี้แง  
เค้าพรวดไปหาอู๊ดก่อนใครเพื่อน ...... แต่ว่า  ชีนอนสงบนิ่งเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

" ..........  อิมู๋ !!!!! ............."

เค้าเห็นเชือกสีขาว  คาปากมู๋ ..... แล้วมู๋กำลังทำท่าขย้อนออกมาอ่ะ  ขี้แง
ก็เลยวิ่งไปดู ละค่อยๆ ดึง แล้วมันก็ออกมาเรื่อยๆ .... เค้าสาวมันออกมาอ่ะ

มู๋ดิ้นอย่างแรง  พร้อมกะทำท่าสำรอกออกมาให้ได้อ่ะ
เค้าก็พยายามดึงเบาๆ .... แต่แล้วก็หยุด มันดึงออกมาไม่ได้แล้วอ่ะ ขี้แง

"มู๋ๆๆ  มู๋ช่วยกันสิ .... มู๋อ๊อก มาเร้วววว .... นะ มู๋นะ"

สักพักมู๋ก็ช่วยแม่มานเต็มที่ .... พอมู๋อ๊อก มันก็ออกมาได้อีกหน่อย

แต่แล้วมือก็กดโทร. หาหมอซีโดยด่วน ... แต่หมอติดเคสอยู่ ก็เลยรีบเอาขึ้นรถแท๊กซี่ไป
ไม่รู้จะตามใครไปด้วย .... ลากเพื่อนมันไปเนี่ยละ ใกล้สุดละ  ฮ่าฮ่าฮ่า

--------------------------------------------------------------------------------------------

หมอซีพยายามดึงออกมา แต่ไม่สำเร็จค่ะ ... จะเอ็กซเรย์ก็ไม่ได้ เพราะเป็นเชือกสีขาว
เชือกที่เค้าใช้ผูกกล่องพัสดุน่ะค่ะ

"เชือกยาวแค่ไหนอ่ะครับ น่าจะใกล้หมดแล้วมั้งเนี่ย ... เพราะออกมาเยอะละ"

"ไม่ค่ะหมอ ... มันยาวกว่านี้น่ะ .... เยอะมาก เมตรกว่าๆ ได้"  ... ละหมอก็ทำตาโตได้ดีเดียวเชียว - -'

"หมอต้องให้ยาสลบเค้านะ ... แล้วเดี๋ยวกดลิ้น ละดูว่ามันอยู่ตรงคอนี่หรือเปล่า"

แล้วมู๋ก็อ๊อกออกมาอีกรอบ ..... พร้อมกับเลือด ขี้แง

--------------------------------------------------------------------------------------------

จากเหตุการณ์ข้างต้น  คุณหมอเค้าได้ทำการ
-  ให้ยาสลบ / น้ำเกลือ / อ็อกซิเจน
-  ง้างปากมู๋ ส่องดู (ส่วนมู๋ก็นอนท่าไก่ย่างแบะเต็มโต๊ะเลย ฮ่าฮ่าฮ่า)
-  ไม่พอ มองไม่เห็น ... หมอรีบออกมาเอาสายยาวๆ อีกห้อง ละเข้าไปใหม่ เพื่อสอดเข้าไป
ซึ่งยาวมากกกกก  ละหมอหย่อนสายยางนั้น ไปถึงลำไส้มู๋เลยอ่ะ ขี้แง
(ถ้าจำไม่ผิดนะคะ ... ประมาณว่า มันลงไปแล้ว ไม่อยู่ในกระเพาะแล้ว)

การรักษา
-  คุณหมอตัดเชือกค่ะ (ตรงไหนไม่ทราบค่ะ ... ไม่มีสติจะถามแล้วอ่ะ ขี้แง)
-  ฉีดยาแก้อาเจียน / แก้อักเสบ / ... (จำไม่ได้อ่ะค่ะ)
-  ให้ยาระบายมากิน  แล้วดูอาการว่ารุ่งขึ้น

ถ้ารุ่งขึ้นมู๋  ไม่อึ๊  ออกมา .... ต้องพาไปผ่ากระเพาะมู๋อ่ะ  ขี้แง
ถ้ารุ่งขึ้นมู๋  อึ๊  ออกมา .... ก็กินยาที่หมอให้มาต่อได้เลย

พรุ่งนี้เค้าโดดงานไม่ได้ด้วยอ่ะ .............. ทำไมเป็นแบบนี้ ขี้แง
เค้าเป็นห่วงมู๋อ่ะ  กลางวันก็แว่บมาไม่ได้ อ่ะ

เห็นเชือที่โต๊ะป่ะคะ .... นั่นอ่ะ ส่วนปลายมีหางไอ้จกปลอมที่มู๋กัดขาด (ไม่งั้นไอ้จกไปคาที่คอละ  ฮ่าฮ่าฮ่า)
แต่ว่า .... คุณหมอจับเชือกอยู่นะ   มู๋ถึงแหงนคอแบบนั้น (ยาวมะ แต่ในท้องอ่ะ ยาวกว่า หยอกเย้า)

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ย. 52 18:06:39

แก้ไขเมื่อ 10 ก.ย. 52 12:51:17

จากคุณ : Field ~ Kung
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 52 00:30:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com