Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องหมาที่บ้านกำลังจะตาบอด รักษาไม่หาย รบกวนสอบถามหาหมอที่รักษาดวงตาสุนัขเก่งๆค่ะ  

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เป็นครั้งแรกที่ตั้งกระทู้ในห้องจตุจักรนี้ ยังไงต้องรบกวนขอแรงผู้รู้หน่อยนะคะ

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า น้องหมาที่บ้านมีความผิดปกติที่ลูกตา
อาการคือลูกตาค่อยๆฝ้า ขาว มีลักษณะเหมือนกับลูกลำใย เหมือนกับอยู่ๆดวงตาก็เสื่อมไปเอง
กว่าที่จะมองเห็นอาการและพาไปหาหมอ ก็สายไปเสียแล้ว (เพราะปกติตาของสุนัขจะวาว ถ้าไม่มองถูกมุมจะมองไม่ออกค่ะว่าตาผิดปกติ หรือฝ้า)
คุณหมอซึ่งเป็นหมอที่เก่งนะคะ เพราะหาหมอคนนี้ประจำเลยรู้ว่าหมอคนนี้เก่งกว่าหลายๆที่ๆเคยพาหมาไปหา
แต่คุณหมอก็ช่วยอะไรไม่ได้ค่ะ ได้แต่ให้ยามาทาน เพื่อหยุดการเสื่อมของตา แต่ในส่วนที่เสียไปแล้วคุณหมอบอกว่าทำอะไรไม่ได้
สาเหตุที่คุณหมอบอกคือ
1 มาจากการที่น้องหมากัดกัน ไปกระทบกระเทือนจุดที่สำคัญ ทำให้กระเทือนไปถึงระบบภายในของลูกตา
(ที่บ้านเลี้ยงน้องหมาไว้20กว่าตัว เป็นหมาไทยธรรมดาเก็บตกมาเลี้ยงทั้งหมดค่ะ แต่ละตัวซ่ามากเลยเกิดเหตุกัดกันบ่อยค่ะ)
2 มาจากกรรมพันธุ์

สรุปว่าตอนนี้เรากังวลและสงสารมากเลยค่ะ น้องหมาตัวนั้นตาบอดไป1ข้าง
แต่หมอบอกว่าต้องทานยาไปเรื่อยๆเพื่อรักษาอีกข้างหนึ่งไว้

แต่ที่แย่มากๆคือ น้องหมาอีกตัว เริ่มมีอาการแบบเดียวกัน ทั้งหมดนี้คุณแม่เป็นคนเล่าให้ฟังจากเมืองไทย
เพราะตัวเราเองเรียนต่ออยู่ที่ต่างประเทศ ทำให้ตอนนี้เป็นห่วง กังวลมากค่ะ ไม่รู้ว่าจะช่วยน้องหมาได้อย่างไรที่ดีกว่าการให้ยาเพื่อประคองอาการเท่านั้น แบบที่ทำอยู่

**เลยขอรบกวนเพื่อนๆ พอจะทราบถึงอาการแบบนี้ของสุนัขไหมคะว่าเกิดจากอะไร และจะรักษาได้อย่างไร
มีที่ไหนที่เชี่ยวชาญเป็นพิเศษบ้างหรือไม่คะ

ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ย. 52 05:26:40

จากคุณ : ชั้นมีอมยิ้มเพราะชั้นสวยย่ะ
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 52 05:23:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com