Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทนไม่ไหวแล้วค่ะ สงสารหมามีเจ้าของ ........  

ถ้าเราพิมพ์อะไรสับสนไปบ้าง ก็ขออภัยเพื่อน ๆ ช่วยอ่านให้จบนะคะ

mad  เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อสักครู่นี้เอง เราอยู่ในบ้านได้ยินเสียงพี่บ้านตรงข้ามตีสุนัข ตี ๆ ๆ ๆ ไม่รู้ว่าเอาอะไรตีบ้าง แต่น้องหมาน้อย (หมาน้อยค่ะพันธุ์พุดเดิ้ลทอยส์สีขาวเพศเมีย) เสียงร้องโหยหวน ขนาดหมาบ้านเรา ก็เห่า บ้านถัด ๆ ไปอีก 2-3 หลังก็เห่า ตีอยู่นานมาก เราเข้าไปแบบเมื่อก่อนก็ไม่กล้าแล้ว
mad  ขอเล่าย้อนนิดนึงนะคะ คือ เหตุการณ์ตีน้องหมาตัวนี้ บ่อยมาก ๆ ยิ่งระยะหลัง ๆ 2-3 เดือนที่ผ่านแทบจะวันเว้นวันทีเดียว สุนัขตัวนี้วันนี้ที่ถูกตีได้ยินเค้าด่าไปตีไปว่า ไม่รู้จะขุดอะไร เราเข้าใจว่าคงจะขุดดินเล่น แต่บ้านเค้าก็แทบไม่มีสนามหญ้าเลยนะคะ ก็เลยคิดว่าทำเกินไป เพราะพื้นที่ที่เป็นดินในบ้านก็แทบไม่มี มันก็ตัวนิดเดียวมันจะขุดได้เลอะเทอะแค่ไหนกันเชียว ..... แต่เราว่าสาเหตุสำคัญมาจาก
mad  พี่ผู้หญิงเค้าคงเก็บกดมากกว่า เพราะว่าสุนัขตัวนี้เป็นสุนัขของคนที่.... คือ พี่ผู้ชายบ้านนี้เค้าเคยเอาแฟนอีกคนเข้าบ้าน โดยทำอย่างไรไม่ทราบได้ให้พี่ผู้หญิงคนนี้ยอมรับแล้วนำมาอยู่บ้านเดียวกัน ก่อนหน้าที่แฟนพี่ผู้ชายอีกคนจะเข้ามาอยู่ในบ้าน ก็มีสุนัขพุดเดิ้ลทอยส์สีขาวเพศเมียอยู่มาก่อน สมมติชื่อ A นะคะ พอพี่ผู้หญิงอีกคนเข้ามาอยู่ พี่ผู้ชายก็ให้หาน้องหมาอีกตัวมาเลี้ยง ก็สมมติชื่อ B นะคะ (B นี่แหละค่ะที่ถูกตีประจำ) แล้วเลี้ยงคู่กัน พี่ผู้หญิงมีอะไร ผู้หญิงอีกคนก็ต้องมีเหมือน ๆ กัน แต่....
mad  อยู่มาไม่นานพี่ผู้หญิงที่มาทีหลังก็ต้องจากไปพร้อมกับที่ไม่ได้เอาสมบัติอะไรไปเลย (หนีค่ะ) และทิ้งน้องหมาตัวนี้ไว้ให้ดูต่างหน้า ตอนแรกเราก็ไม่คิดแบบนี้นะคะ ว่าพี่ผู้หญิงแกเก็บกดถึงตีสุนัข ชื่อ B ตัวนี้ แต่ 2-3 เดือนหลังมานี้ พี่ผู้ชายก็มีผู้หญิงอื่นอีกแต่ไม่ได้นำเข้ามาบ้าน (ที่รู้เพราะเค้าออกมาด่ากัน ประจานกันหน้าบ้านเลยค่ะ ไม่ได้ยินก็ต้องได้ยินกันหมดแหละค่ะ) ออกไปคบกันข้างนอก อาจจะทำให้พี่คนนี้เก็บกดแล้วมาลงกับสุนัขตัวน้อยนี้ B
mad  เราสงสารน้องหมามากคิดจะขโมย (ซวยมั๊ยเนี่ย) แต่ก็คิดต่อแล้วตรูจะเอาไปไว้ที่ไหน บ้านญาติก็คงไม่มีใครเอา อีกอย่างจะขโมยอย่างไรเค้าเลี้ยงไว้ในบ้านไม่เคยได้เอาออกมาเดินเพ่นพ่านในถนนหน้าหมู่บ้าน คือ ดูแล้วไม่มีช่องทางเลยจริง ๆ อ้อ...ลืมบอกไปเราเคย เฉือกทีนึงพอได้ยินหมาร้องเพราะถูกตี กัดฟัน กัดลิ้น (แฟนบอกไม่ให้ยุ่งนะเนี่ย) เดินไปถามประมาณว่าหมาถูกกัดเหรอคะ เค้าบอกไม่ใช่พี่ตีมันเอง เราก็บอกว่าได้ยินเสียงร้อง นึกว่า "นวล" กัด จริง ๆ นวลไม่ดุเลย A และ B มีแต่เห่านวลอยู่ในบ้าน
mad  เราก็บอกมันดื้อเหรอถ้ามันซนเรายินดีเลี้ยงให้นะ  เราก็พูดยิ้ม ๆ เพราะไม่กล้าไปขอเค้า หน้าเค้าบึ้ง ๆ ตึง ๆ ใส่ด้วย อีกอย่างนะคะ เราเห็นพี่ผู้ชายก็รักหมาทั้ง 2 ตัวมาก และสังเกตุทุกทีเลยว่าถ้าพี่ผู้ชายคนนี้ไม่อยู่ B จะโดนตลอด อยากแอบบอกพี่ผู้ชายเหมือนกันแต่เราไม่กล้าอ่ะค่ะ...

เราขึ้นกระทู้มาเล่า มาระบาย มาถามเพื่อน ๆ เผื่อมีใครแยบยลจะช่วยน้องหมาตัวนี้ได้บ้าง เค้าก็ให้กินอาหารเลี้ยงดีนะคะ สะอาดสะอ้าน แต่เค้าชอบระบายอารมณ์กับน้องหมามากเลย ถ้าเพื่อน ๆ มาเห็นมาได้ยินก็คงจะรู้ว่ามันไม่ใช่การตีหมาแบบสั่งสอนอ่ะ มันเหมือนตีระบายอารมณ์มากกว่า เพราะตีอยู่นานมาก นี่ก็ไม่รู้ว่าเป็นงัยบ้างเงียบเสียงไปตั้งนานแล้ว
mad  อีกอย่างที่เราสังเกตุ สุขภาพจิตน้องหมาตัวนี้ แย่นะคะ เพราะถ้าเทียบกัน 2 ตัว A จะได้โดนกอดพาขึ้นตะกร้าหน้ารถเจ้าของปั่นเล่นในหมู่บ้าน B ไม่เคยเลย เราก็เคยถามว่าแล้ว B หล่ะ ไม่เห็นเอามานั่งรถเล่นเลย ดูสิมันมองตามพี่ใหญ่เลย (พอดีน้องอยู่รั้วในบ้านค่ะ มองเจ้าของมันปั่นจักรยานเล่นโดยเอา A ไว้ตะกร้าหน้ารถ) เค้าบอกว่า "ไม่เอาหรอกซนจะตายเดี๋ยวเกิดกระโดดลงจากตะกร้าแย่เลย"  เราไม่อยากจะคิดว่าลำเอียงนะคะ การเลี้ยงภายนอกเหมือนไม่ลำเอียงนะ เพราะพี่ผู้หญิงเค้าคนสะอาด อะไรที่เป็นของเค้าดูสะอาดสะอ้านไปหมด รถ บ้าน น้องหมา แต่เรื่องอื่นเราก็ไม่รู้แต่สุขภาพจิตของน้องที่เราเล่าให้ฟัง คือ ....
mad  เค้าจะขู่ทุกคนที่เดินผ่านมา แล้วเหมือนจิตตกอ่ะ เค้ายืนในรั้วบ้านกัน 2 ตัว เราเคยเอามือรอดเค้าไปจะลูบหัว เค้า ขู่ เหมือนจะกัด  แต่ A เดินเข้ามากระดิกหางแล้วเล่นด้วย คนละเรื่องเลยค่ะ  

ไม่รู้จะทำอย่างไรดี สงสารเค้ามากค่ะ ต้องโดนอีกแน่ ๆ เลย เราว่าคราวนี้คงตายอ่ะ

จากคุณ : ying-athens
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 52 18:00:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com