Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆที่ใจบุญคะ .. ช่วยตามหา"มะนาว"หน่อยนะคะ.เค้าหายไประหว่างจะไปบริจาคเลือดช่วยหมาป่วย{แตกประเด็นจาก J8297242}  

ลงประกาศแทนค่ะ
เราไปเจอประกาศตามหาหมาหายที่ที่ทำงานของแฟนค่ะ

มันเป็นแค่หมาธรรมดาๆตัวหนึ่ง  แต่ว่าสิ่งที่มันกำลังจะไปทำนั้นน่ายกย่องมาก  และน่าเสียดายที่ตอนนี้มันยังไม่ได้กลับบ้าน

หน้าตาของ"มะนาว" ดูน่าสงสารมากค่ะ  เหมือนกับที่เจ้าของบอกว่ามันขี้กลัว นิสัยดี ไม่ดุ

เมื่อ วันศุกร์...เจ้าของมะนาวคือพี่หน่อย   ตกลงให้คนคนหนึ่งขอยืมมะนาวกับหมาที่บ้านพี่หน่อยอีกตัวหนึ่งไป เพื่อบริจาคเลือดให้กับหมาของคนๆนั้นที่ป่วยและต้องผ่าตัด  

เลือด ของหมาสองตัวเป็นเลือดที่สมบูรณ์มาก  ทางรพส.จึงช่วยประสานมาที่พี่หน่อยเพื่อขอความช่วยเหลือ  พี่หน่อยตกลงเพราะเห็นว่าเป็นการทำบุญ  
และตกลงกับเจ้าของหมาป่วยให้มารับส่งเองกับให้เจ้าหน้าที่เป็นคนพามะนาวลงรถเอง  ซึ่งเค้าก็รับรู้ค่ะ

แต่ พอถึงรพส.   เค้ากลับไม่เรียกจนท.  เเละจะพาหมาสองตัวลงรถเอง  ซึ่งมะนาวก็วิ่งเตลิดออกไปเลย   จับก็ไม่ได้  สุดท้ายก็วิ่งออกไปข้างนอกถนนและไม่เจอมันจนวันนี้ค้่ะ

เราฟัง แล้วทั้งเศร้าทั้งเซ็ง  เพราะว่าเจ้าของหมาป่วยคนนั้นถึงจะช่วยตามหาบ้าง  แต่เมื่อผ่าตัดและกลับบ้านแล้ว(โดยการบริจาเลือดของหมาอีกตัวที่ไปกับ มะนาว)  เค้ากลับไม่รับโทรศัพท์  ติดต่อไม่ได้  มิหนำซ้ำก็ปิดเครื่องไปเลย  

น่าเสียดายที่การทำดีของหมาตัวหนึ่งไม่ได้ช่วยเพิ่มความตระหนักในความรับผิดชอบของคนคนหนึ่งเลย

พี่หน่อยเองก็เสียใจค่ะ  ลองอ่านจม.ของพี่เค้าดูนะคะ

-------------------------------------------------------------------

เรียน คุณ.....

ขอบคุณมากค่ะสำหรับความกรุณาช่วยเหลือ แม้ความหวังจะเลือนลางเต็มที
แต่พี่ยังคงรอวันกลับบ้านของมะนาวอยู่ตลอดเวลา

มันเป็นการตัดสินใจที่อยากช่วยเหลือสุนัขของคนอื่น โดยไม่รู้จักด้วยซ้ำว่าเขาเป็นใคร

แต่ไม่คิดว่ามันเป็นการตัดสินใจที่ผิด คิดอยู่ทุกวันนี้ว่ากลับไปทำความลำบากให้กับสุนัขของเราเองแท้ๆ

นี่กลายเป็นพี่เอามันไปบล่อยหรือ ถ้าพี่ตัดสินใจนั่งไปกับเขาด้วย คงไม่เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น

มะนาวเป็นสุนัขเลี้ยงธรรมดา ไม่ได้มีราคาแพงเหมือนสุนัขอื่น
แต่พี่รักเขาเหมือนลูก เพราะเลี้ยงมาตั้งแต่ออกจากท้องแม่ ดูแลฉีดวัคซีน ครบทุกอย่างดีกว่าสุนัขเลี้ยงของคนอื่นเสียด้วยซ้ำ

การ หายไปของมะนาวครั้งนี้ทำให้พี่ได้รู้อะไรหลายอย่าง ทั้งนิสัยคนที่เห็นแก่ประโยชน์ของตัวเอง และได้รู้จักคนที่มีจิตใจดีงามรักสุนัขอีกหลายคน ที่ให้ทั้งกำลังใจ และความช่วยเหลือ  

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความกรุณาและการช่วยเหลือของคุณ..ค่ะ  

ขอบคุณจริงๆค่ะ
พี่หน่อย

------------------------------------------------------------------------
หนูชื่อ มะนาว     เป็นสุนัขเพศเมีย
ตั้งใจที่จะมาบริจาคเลือดช่วยเพื่อนสุนัข   แต่พลัดหายไป...

ลักษณะเด่นของหนูคือ   มีลายสีนํ้าตาลช่วงหลัง, หูตก,หางสีขาว

ผู้ใจบุญท่านใดที่พบเห็นน้องมะนาวช่วยพาส่งกลับที่ห้องธนาคารเลือด
ชั้น3 รพส.เกษตร

หรือโทรติดต่อที่คุณหน่อย 08-95312020
คุณปุ๋ม 08-4103-7178

มีรางวัลให้ผู้ที่พบน้องมะนาวค่ะ

แต่ พี่หน่อยก็ยังไม่ได้โทรมา  นั่นก็แสดงว่ามะนาวยังไม่ได้กลับบ้าน  ตอนนี้พี่หน่อยไปตามหาทุกวันแต่ไม่มีวี่แววเลย   เราก็ช่วยพี่เค้าติดต่อรายการวิทยุได้ที่หนึ่งค่ะ  และก็อาสามาลงประกาศที่พันทิปนี่เเหละ

เรารบกวนเพื่อนๆด้วยนะคะ  ถ้าใครอยู่ละแวกนั้นพบเจอหมาคล้ายมะนาวรบกวนช่วยโทรแจ้งหน่อยนะคะ  หรือถ้าช่วยกระจายข่าวก็ยังดีค่ะ

ขอบคุณทุกท่านด้วยนะคะ
august girl

จากคุณ : issyza
เขียนเมื่อ : 16 ก.ย. 52 11:37:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com