Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนสงสารแมว..  

ดีครับเพื่อนๆ

เมื่อวันที่ 17/9/52 เวลา 17.45 ผมเพิ่งได้แมวมา 1 ตัว หางกวัก สีเท่าตามรูป คือมันนอนขดตัวอยู่สะพานกลับรถ หน้าห้างเช็นทรัลพระราม 2 มันนอนอยู่ข้างขอบทางด้านขวาทางลงพอดี ต้อนแรกก็ตกใจ แต่ขับผ่านมาแล้ว เลยคิดสงสารเลยตัดสินในไปกลับรถหน้า รพ บางมด มาหามัน และเตรียมใส่ถุงมือ glof ทั้ง 2 ข้างกันมันกัด พอไปถึง มันยังคงนอนอยู่ เลยขับชิดหน่อยแล้วเดินไปข้างหลัง ช่วงนั้นรถติดมากๆ โดนด่าก็ยอมวะ พอจอดได้ก็รีบไปคว้ามันแต่เราจับมันไม่แรงกลัวมันเจ็บ เลยหลุดมือ มันวิ่งไปมา ดีนะที่สะพาน มันมีขอบข้างทางที่สูงมันเลยกระโดดไม่ได้ เราก็โบกรถไม่ให้วิ่ง คิดสิ รถติดบนสะพานหางแถวไปอยู่ทางขึ้นพอดี อิอิๆ ต่อนะ มันยังคงวิ่งหนี้ไปมา ในใจคิดว่า :-)แบนแน่เพราะมันตกใจ แต่แล้วโชคดี มันวิ่งมาทีรถผมต่อ แต่ ว่า.... แล้วมันไปอยู่ไหนวะ หาพอสมควร ตำรวจ นิสัยไม่ดี มันมาไล่ผมให้ขยับรถออก ผมบอกว่ามีแมว อยู่ใต้รถผม มันก็ยังให้ผมขยับรถ ในใจคิดว่า ช่วยหาก่อนได้ไหม สัก 5 นาทีนะ มันก็ใส่อารมณ์กับผม ผมเลยตัดสินใจ ค่อยๆ เข้าเกียร์ ขยับทีละนิด ทันใดนั้น เสียงร้องดังมากๆ ขนาดปิดประตูแล้วยังดังออกมาดังมาก เมียวๆ คิดใจใจ แบนแน่ ผมก้อถอยกลับเปิดประตูออกมา เห็นหน้าตำรวจคนนั้น หน้ามันซีดเลย ความผิดของมันแน่ คิดในใจ และมีพี่ที่ช่วยโบกรถหน้าห้าง มาอีกคนมาช่วย ทันใดนั้น แมวมันวิ่ง ออกมาจากใต้ท้องรถ วิ่งหนี้ลงจากสะพาน พี่อาสาที่โบกรถวิ่งตาม ก่อนถึงปลายสะพาน คว้าปับ รอดแล้ว แต่ว่า หลุดมือ วิ่งอีกพี่เค้าวิ่งตาม คว้าอีกที ที่นี้หนีไม่รอดคว้าเอาไว้ได้ ผมรีบขับรถไปหา บอกพี่ๆ โยนเข้ามาในรถผมเดียวผมจะพามันไปหาหมอ พอโยนเข้ามา เลือดมันออกเต็มเบาะผมเลยตัดสินใจโทรหา บั๊ก 1113 หาโรงบาลสัตว์ ที่ใกล้ที่สุดคือไปที่ โรงบาลนครธน พอไป หมอไม่อยู่ ลูกน้องหมอโทรตามให้ หมดบอกว่าเข้าไม่ทันเลยบอกให้ไปที่ โรงบาลสัตว์บางประกอก ได้คุณหมอใจดี ช่วยรักษาให้มัน โดยเช็คแล้วมันโดนที่ขาด้านหน้าขวามือ พอไปถึงจับมันออกมาจากรถ น้ำตามันไหลออกมา เห็นแล้วเซ็งเลยช่วยมันแล้วต้องทำมันเจ็บด้วย หมอช่วยล้างแผลให้ คือ แล็บฉีก เหมือนโดนวงล้อหนีบ หมดค่ายาไป 150 บาทต้องล้างแผนทุกวัน พอพามันกลับบ้าน ก้อจัดการให้น้ำมันกินพอมันกินน้ำสักพัก ซนเลยเดินไปมา เดินขึ้นบรรไดไปชั้น 2 คิดในใจขาเจ็บแล้วไม่เจียม อิอิๆ เลยจับมันมาไว้ลงกล่อง แล้วนั่งคุยกับเพื่อนแล้วแม่ ว่ากลัวเรื่อง ขี้ เยียวมัน เหม็น เหมือนนินทามันให้ได้ยิน ว่าจะเอาไปไว้ไหน อิอิๆ เหมือนมันฟังออกนะมันน้อยใจ กลับไปดูที่กล่องอีกที มันหายไปจากกล่องแล้ว ? มันไปไหนวะ วิ่งไปชั้น 2 ดูทุกห้อง ไปชั้น 3 อีก ดูทุกห้อง ไม่เจอ ประตูไม่ได้เปิด มันหายไปไหนวะ สั่งพัก ใจเย็น หาใหม่ ทีนี้ลองไปหาทุกซ้อก ใต้ตู้เย็น โอ้..มันเข้าไปได้ไงวะ แบบนอนแอบเต็มที่ เข้าได้แต่ออกไม่ได้ เลยยกตู้เย็น เอามันออกมา ทีนี้เลยพูดดีๆ กับมัน เอาใจมัน มันเงียบเลยนอนนิ่งในกล่องเลย
ก้อมีอยู่แค่นี้เหละครับ เล่า ให้ฟัง จะถามวิธีเลี้ยงมันหน่อยครับต้องทำอย่างไร

1 กลัวเหม็น เยียว และ ขี้

2 มันกินกี่มื้อ หิวเมื่อไร

และอื่นๆที่ผมไม่รู้ครับ
ขอบคุณครับ ยาวไปหน่อยนะ

เออ ลืมไป ผมใช้ชื่อเรียกมันว่า    เจ้าโชคดี  ครับ..

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 52 14:35:39

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 52 14:29:11

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 52 13:11:12

จากคุณ : วรรธน์
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 52 13:03:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com