Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปลอกคอแมวยางยืดปรับขนาดได้ ทำเองใน 5 นาที  

ก่อนอื่นอยากจะเล่าถึงที่มาของการทำปลอกคอเองค่ะ แต่มันอาจจะยาวไปหน่อย ใครไม่ต้องการอ่านก็ข้ามไปขั้นตอนการทำได้เลยนะคะ

แรงบันดาลใจจากการทำปลอกคอเองเกิดจากการที่เป็นคนที่รักแมวมาก แต่พอแต่งงานแล้วก็ต้องย้ายมาอยู่คอนโดกับคุณสามีค่ะ แต่ก็คิดถึงแมวมาก ต้องขับรถ 45 นาที กลับบ้านไปเล่น ไปกอดแมวทุกวัน พอกลับมาคอนโดก็จะบ่นคิดถึงแมว คุณสามีฟังเราบ่นมาปีกว่าแล้ว ในที่สุดเขาก็ทนไม่ไหว ก็เลยยอมย้ายไปอยู่บ้านที่จะเลี้ยงแมวได้... พอได้รับอนุญาตให้ย้ายไปอยู่บ้าน ก็ต้องเตรียมเจ้านายให้พร้อมค่ะ จึงจำเป็นที่จะต้องใส่ปลอกคอให้เจ้านายทุกตัว เพื่อจะได้เขียนเบอร์โทรไว้บนปลอกคอ หากย้ายบ้านแล้วยังไม่ชินที่ อาจจะหลงทางไป ก็หวังว่าจะมีคนเจอและโทรมาแจ้งตามเบอร์บนปลอกคอ ปกติเป็นคนเลี้ยงแมวไม่ใส่ปลอกคอ เพราะรู้ว่าปลอกคอนั้นอันตรายมากสำหรับแมว เนื่องจากแมวเป็นสัตว์ที่ชอบปีนป่าย ที่อเมริกา มีสถิติว่าแมวจำนวนไม่น้อยต้องเสียชีวิตเพราะถูกแขวนคอกับกิ่งไม้ เพราะปืนต้นไม้แล้วปลอกคอไปเกี่ยวเอาเข้ากับกิ่งไม้ เคยซื้อปลอกคอที่เป็นยางยืดมาจากอเมริกาค่ะ แต่ไม่นานยางก็เสื่อมสภาพ ก็ต้องหาอันใหม่ แต่ก็หาซื้อปลอกคอยางยืดในประเทศไทยได้ยากมากเลย ที่พอจะหาได้ก็มีความหนาหรือขนาดที่ใหญ่ แมวที่บ้านไม่เคยใส่ปลอกคอ ใส่แล้วก็ไม่สบาย พยายามเขี่ยออกตลอด

วันนี้ได้รับปลอกคอยางยืดจากการประมูลมาแล้ว พอเอาไปใส่ให้เจ้านายทั้ง 4 เจ้านายกลับไม่ชอบเพราะไม่คุ้นกับปลอกคอ แล้วยางก็หนาไปนี๊ดนึง (แต่ดีไซน์และรูปแบบปลอกคอนั้นก็สวยมากจริง ๆ นะคะ) ก็เลยไปค้นเอายางยืดที่เป็นยางยืดอะไหล่สายเสื้อในสตรี ซื้อได้ตามแผนกงานฝีมือตามห้างนะคะ เมตรละประมาณ 10 บาท เอาออกมาเย็บเป็นปลอกคอ ใส่ให้พวกเจ้านาย ดูทุกตัว Happy กับยางยืดที่เรียบ ๆ นี้ดี เพราะนิ่ม ไม่หนา แต่มันไม่สวยเลย และก็ปรับขนาดไม่ได้ด้วย

วันนี้ตอนขับรถกลับมาที่คอนโด นึกได้ว่าตลาดนัดหน้าคอนโดมีร้านขายสายเสื้อใน ซึ่งแน่นอน สายนั้นมันปรับขนาดได้ค่ะ ก็เลยแวะซื้อแล้วเอามาทำปลอกคอ ง่าย ๆ แค่ 5 นาทีก็เสร็จแล้วค่ะ

จากคุณ : n0nglek
เขียนเมื่อ : 18 ก.ย. 52 23:18:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com