Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

งานบุญเพื่อสัตว์เลี้ยงแสนรักค่ะ{แตกประเด็นจาก J8332823}  

สวัสดีค่ะ พี่ๆน้องๆ ชาวพันทิปทุกท่านค่ะ เนื่องจากกระทู้นู้น ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก (คิดเอาเองค่ะ ไม่มีใครมาบอก 55555) เม็ดทรายจึงเกรงว่ากระทู้จะโหลดนาน และอีกอย่างนึงเกรงจะด๋อยไปค่ะ ก็เลยขอแตกประเด็นมาสรุปเป็นกระทู้ใหม่ค่ะ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนงานบุญครั้งนี้นะคะ เนื่องจากเป็นการจัดงานครั้งแรกของเม็ดทราย ก็เลยอาจมีข้อผิดพลาด ตกหล่นไปบ้าง ตามประสาคนที่ยังด้อยประสบการณ์ในงานบุญค่ะ จึงทำให้ต้องมีการปรับเปลี่ยนแผนการอยู่เสมอ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ โดยวิธีการจะปรับเปลี่ยน ตามคำแนะนำของพี่ๆ เพื่อให้ทุกๆท่านได้รับความสะดวกที่สุดค่ะ แต่จะอย่างไร วัตถุประสงค์ ยังคงอยู่เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงค่ะ คือ

"ต้องการทำบุญให้สัตว์เลี้ยงของพวกเราทุกตัว ทุกประเภททั้งที่มีชีวิตอยู่ และที่ตายจากไปแล้ว รวมถึงน้องหมา น้องแมวจรจัด และทุกตัวที่ถูกกักขังตามสถานกักกันต่างๆ ตัวที่โดนทรมาน เจ็บป่วย ทั้งที่มีชีวิตอยู่ และที่ตายไปแล้ว ทุกๆตัว"

โดยมีแนวคิดที่ว่า

“ทำคนเดียว เหมือนจุดเทียนเล่มเดียว ถ้าอยากให้บุญสว่างไสวให้ชวนๆกันมาทำบุญ”

ซึ่งงานนี้จัดเป็นครั้งแรก และเม็ดทรายขออาสาเป็นตัวตั้งตัวตี ในการชวนพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านมาร่วมกันทำบุญค่ะ แต่ถ้าใครสนใจอยากรับอาสาเป็นเจ้าภาพงานต่อไป ก็ยินดีนะคะ เพราะคิดจากคนไม่กี่คน งานก็จะซ้ำๆกันค่ะ และก็ตั้งใจอยากจะจัดงานบุญแบบนี้ทุกๆเดือนไปค่ะ เพราะเคยได้ยินหลวงพ่อท่านนึงสอนว่า

"คนเราใช้บุญไปทุกๆวัน ถ้าเราไม่ทำบุญให้สม่ำเสมอ บุญก็จะไม่พอให้ใช้ จะมีวันหมด และกรรมจะมีโอกาสส่งผลค่ะ"

คนเรายังมีโอกาสได้ทำบุญค่ะ แต่สัตว์เลี้ยงของเราทำเองไม่ได้เลยค่ะ เม็ดทรายก็เลยอยากให้เค้าได้บุญสม่ำเสมอค่ะ ใครสนใจอยากเป็นเจ้าภาพคนต่อไป อาสามารับธงได้เลยนะคะ ยินดีส่งต่อเสมอค่ะ

ขอนิมนต์รูปท่านพุทธทาสภิกขุ มาเจิมกระทู้หน่อยนะคะ ท่านเป็นพระตัวอย่างที่เมตตาต่อสรรพสัตว์มากค่ะ

จากคุณ : เม็ดทรายในทะเล
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 52 21:09:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com