Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[How to] ~*~ ชุดตุ๊กตาบลายธ์ ~*~ แบบสมัครเล่น...กับชุดนักร้องน้องรัก  

วันก่อนแวะมาถามเพื่อนๆมีลูกสาวว่าชุดนักร้องน้องรักที่ถักไว้ น้องจะใส่ได้ไม๊
ทู้นี้ค่า http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8337838/J8337838.html

...ก็ได้คำตอบแล้ว เลยไปทำ accessories ต่ออีกหน่อย แต่ไม่มีรองเท้าน๊า เพราะถักไม่เป็น ฮี่ๆ

เพื่อนบางคนสนใจอยากได้แพทเทิร์น เปิ้ลเลยลองทำแพทเทิร์นแบบมั่วซั่วมาให้ดูกันค่ะ ที่ว่ามั่วซั่ว เพราะตอนถักก็มั่วจริงๆ...ถักไป... คิดไป พอเสร็จออกมาหน้าตาคล้ายๆชุดนักร้องคาเฟ่

ถ้าใครที่มีน้องไว้ในครอบครอง จะลดจะเพิ่มตรงไหนก็ได้เลยนะคะ  แต่เปิ้ลไม่มีน้องเป็นของตัวเอง ไม่กล้าถักแบบเอวคอดกิ่วค่ะ กลัวน้องตัวจริงใส่ไม่ได้ ฮ่าๆๆ

ทั้งชุดมี 3 ชิ้น
1. ชุด
2. ผ้าพันคอ
3. กิ๊บติดผม

อุปกรณ์
1. ด้ายซัมเมอร์ เบอร์ 16 หรือ 20 ก็ได้ค่ะ ชุดนี้เปิ้ลใช้ด้ายทั้ง 2 เบอร์ (สีม่วงเบอร์ 20 สีชมพูเบอร์ 16)
ที่ด้ายคนละเบอร์กัน เพราะโดยส่วนตัวชอบเบอร์ 20 ค่ะ แต่ว่ามีสีน้อยมาก เลยซื้อปนๆกันมา
2. กิ๊บปากเป็ด
3. เข็มถักเบอร์ 2

เริ่มที่กิ๊บติดผมก่อนเลยค่ะ ง่ายดี

~*~ กิ๊บติดผม ~*~
1. โซ่เริ่มต้นจำนวนเท่าไหร่...ไม่ได้นับค่ะ แต่วัดให้ได้เท่ากับความยาวของกิ๊บ (เชื่อรึยังคะว่ามั่วซั่วจริงๆ)
2. ถัก x ไปจนครบโซ่ในข้อ 1  / โซ่ 1  แล้วพลิกกลับ
3. ทำเหมือนข้อ 2 จนได้ทั้งหมด 3 แถว (หรือความกว้างของกิ๊บ เปิ้ลใช้กิ๊บปากเป็ด ยาว 5 ซ.ม. กว้าง 1 ซ.ม. ก็เลยประมาณ 3 แถวค่ะ)
4. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย
เสร็จแล้วก็ทากาวแล้วเอาไปติดกับตัวกิ๊บ

~*~ ดอกไม้ ~*~
1. ขึ้นแบบก้นหอยด้วย 5X
2. โซ่ 3 + พ1ค 3 ครั้งลงในช่องโซ่เดิม + โซ่ 3 + ลห ลงในช่องโซ่เดิม
3. ลห ในช่องโซ่ถัดไป (เพื่อเริ่มกลีบใหม่)  แล้วถักเหมือนในข้อ 2 ทำซ้ำจนครบ 5 กลีบ
4. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย
5. ทากาวแล้วเอาไปติดที่กิ๊บ
หรือจะทำดอกไม้แบบอื่นๆ ก็ได้

~*~ ผ้าพันคอ ~*~
1. เริ่มต้นโซ่ 60
2. โซ่ 5 แล้วถัก x ในช่องที่ 6 (นับย้อนกลับ) *** ถักโซ่ 5 แล้วถัก x ในช่องโซ่ถัดไป *** (ทำซ้ำใน *** จนหมดโซ่เริ่มต้น)
3. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย
ก็จะได้ผ้าพันคอหงิกๆงอๆมาผืนนึง

~*~ ชุด ~*~ เริ่มถักจากส่วนที่เป็นบริเวณเกาะอก ไล่ลงไปเรื่อยๆนะคะ
1. โซ่ 37 (สีม่วง)
2. โซ่ 5 แล้วถัก x ในช่องโซ่ที่ 6 (นับย้อนกลับ) *** ถักโซ่ 5 แล้วถัก x ในช่องโซ่ถัดไป *** (ทำซ้ำใน ***  จนหมดโซ่เริ่มต้น)  พอหมดแถว ลอดห่วง (เพื่อถักตัวเสื้อ) <<< ได้ระบายหยิกๆ บริเวณอกเสื้อ
3. หลังจากลอดห่วงมาแล้ว ก็ถัก x ที่โซ่เริ่มต้นจนหมดแถว ถักโซ่ 1 แล้วพลิกกลับ
4. ทำซ้ำในข้อ 4 จนได้ทั้งหมด 8 แถว (ระหว่างแถวที่ 2 กับ 3 ตอนถักแถวที่ 2 เสร็จ ถักโซ่ 7 เพื่อทำเป็นรังดุมด้วยจ้า)
5. พอถักจบแถวที่ 8 ลอดห่วงให้เป็นวงกลม (ช่วงเอวกระโปรง)
6. ถัก พ1ค ไปจนหมดแถว
7. ถัก โซ่5 แล้วถัก x ที่ช่องถัดไป ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนหมดแถว <<< ได้ระบายหยิกๆ ช่วงเอว
8. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย
9. *** เปลี่ยนสีไหม (สีชมพู) ถัก พ1ค 2 ครั้ง ในทุกช่องโซ่จนหมดแถว (หรือจะถัก พ1ค แค่ 1 ครั้งก็ได้นะคะ กระโปรงจะได้ไม่บานมาก)
10. ถัก พ1ค ในทุกช่องโซ่จนหมดแถว
11. ถัก โซ่ 5 แล้วถัก x ที่ช่องถัดไป ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนหมดแถว <<< ได้ระบายหยิกๆ บริเวณตัวกระโปรง
12. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย
13. *** เปลี่ยนสีไหม (สีม่วง) ถัก พ1ค ในทุกช่องโซ่จนหมดแถว (เริ่มขี้เกียจ เลยถักแค่ พ1ค ครั้งเดียวพอค่ะ)
14. ถัก พ1ค ในทุกช่องโซ่จนหมดแถว
15. ถัก โซ่ 5 แล้วถัก x ที่ช่องถัดไป ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนหมดแถว <<< ได้ระบายหยิกๆ บริเวณตัวกระโปรง
16. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย
17. *** เปลี่ยนสีไหม (สีชมพู) ถัก พ1ค ในทุกช่องโซ่จนหมดแถว
18. ถัก พ1ค ในทุกช่องโซ่จนหมดแถว
19. ถัก โซ่ 5 แล้วถัก x ที่ช่องถัดไป ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆจนหมดแถว
20. ถักโซ่ 7 แล้วถัก x ที่ช่องถัดไป <<< ได้ระบายแบบหยิกซูเปอร์หยิก บริเวณชายกระโปรง
21. ปิดงาน ซ่อนไหมให้เรียบร้อย

อ่านแล้วงงรึเปล่าไม่รู้นะคะ เพราะเปิ้ลเอง พิมพ์แล้วมาอ่านเอง ยังงงๆอยู่เลยค่ะ แหะๆ หากอ่านแล้วงวยงงสงสัย สอบถามได้ค่า

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 52 15:21:07

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 52 15:20:01

แก้ไขเมื่อ 21 ก.ย. 52 14:38:18

จากคุณ : พู่ระหง
เขียนเมื่อ : 21 ก.ย. 52 14:24:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com