Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***ทำยังไงดี ไม่อยากเอาหมาไปปล่อย ขอปรึกษาปัญหาด้วยค่ะ***  

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อ 10 ปีก่อน เราเอาหมามาเลี้ยง 2 ตัวค่ะ เป็นตัวผู้ทั้งคู่พันธุ์ผสม
ตัวนึงให้อยู่กับแม่อีกบ้านนึง ส่วนอีกตัวอยู่กับเรา หมา 2 ตัวนี้เคยเล่นด้วยกันมาตั้งแต่เด็ก ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
จากนั้น 5 ปีผ่านไปแม่ก็ย้ายบ้านมาอยู่กับเราหมา 2 ตัวก็เลยต้องมาอยู่รวมกัน แรกๆก็อยู่กันได้ ไม่มีปัญหาอะไร
หลังจากนั้นไม่กี่เดือนมันกัดกันค่ะ กัดไม่ยอมเลิก กัดแบบเอาเป็นเอาตาย  จากนั้นหมา 2 ตัวนี้ก็อยู่ด้วยกันไม่ได้อีกแล้ว
เจอกันทีไรต้องกัดกันให้ตายไปข้างนึง

เราเลยย้ายตัวนึงมาอยู่ตรงตรอกข้างบ้านมันแคบแต่ยาวหลายเมตร อีกตัวนึงให้อยู่หน้าบ้าน
เพราะบ้านเราเป็นตึก มีรั้วกั้นมีบริเวณจากประตูบ้านไปถึงรั้วประมาณ 3 ตารางเมตรเอง

ตัวที่อยู่ตรงตรอกข้างบ้านมันร้องและเห่าตลอดเวลาเลยค่ะ  (ย้ายมานาน 1 เดือนแล้วค่ะมันยังร้องทุกวันทุกคืนเลย) รบกวนเพื่อนบ้านมาก
เราเล่นกับมันให้ข้าวมันกินทุกวัน แต่มันก็ยังร้อง มันพังประตูจะเข้าบ้านให้ได้ พอมันเข้ามาในบ้านก็อึกับฉี่เรี่ยราดไปหมด
กลุ้มใจจัง ข้างบ้านเค้าก็ทนไม่ไหว ให้เราจัดการอะไรซักอย่าง แต่จนปัญญาจริงๆ
หมาตัวนี้ดุมาก เคยไปกัดลูกเค้าด้วยสิคะ เราจะทำยังไงดี ไม่อยากเอามันไปปล่อย เครียดมากค่ะ

หมา 2 ตัวนี้ ถ้าเลี้ยงด้วยกันได้จะไม่มีปัญหาเลย ใครพอมีวิธีแก้เรื่องที่มันไม่ถูกกันบ้างมั้ยค่ะ ทำหมันทั้ง 2 ตัวแล้วค่ะ

จากคุณ : wonderwalltd
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 52 22:47:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com