Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เกี่ยวกับฟันยาว และการตัดฟัน  

(หลายอย่างฟังๆเค้ามา และมาจากความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณ)

อยากแชร์ข้อมูลนะครับ แรกๆอาจจะเป็นข้อมููลทั่วไป ที่รู้ๆกันแล้ว
แต่หวังว่าบางอย่างอาจเป็นประโยชน์บ้างครับ
(ระหว่างพิมพ์อยู่นี้ ทำใจไว้แล้วว่า เดี๋ยวต้องมีคนตั้งกระทู้ถามซ้ำๆอีกแน่เลย)

1. ทำไงดี กระต่ายฟันยาว
ตอบ พาไปหาหมอเพื่อตัดฟันครับ

2. ตัดฟันเองได้มั้ย
ตอบ ตัดเองได้ครับ ทำเหมือนที่หมอตัดน่ะครับ แต่แนะนำให้พาไปหมอกระต่ายเฉพาะทางเพื่อตัดครับ อ่านไปเรื่อยๆจะมีเหตุผลครับ

3. ทำไมกระต่ายฟันยาวยื่นออกมา
ตอบ ฟันบนกับล่างไม่สบกันครับ แล้วฟันใันยาวออกมาเรื่อยๆก็เลยยื่นออกมา

4. แล้วทำไมฟันไม่สบกัน
ตอบ อาจเป็นเพราะพันธุกรรม หรือไม่ก็มันไปกัดแทะอะไรแข็งๆทำให้ฟันไม่สบกัน หรืออาจจะเป็นเพราะอุปนิสัยการกินหรือการเคี้ยวอาหาร
ทั้งนี้ ถ้าเป็นเพราะพันธุกรรม ฟันกรามข้างในน่าจะมีปัญหาด้วย ไม่ใช่แค่ฟันหน้าไม่สบกัน สังเกตง่ายๆว่ามีน้ำลายเยิ้มและน้ำตาไหลตลอดหรือเปล่า (ฟันกรามยาวคับปากไปกดต่อมน้ำตา)

5. ถ้าฟันหัก จะงอกอีกหรือเปล่า
ตอบ ฟันกระต่ายจะยาวเรื่อยๆครับ ถอนออกก็งอกครับ
ถ้าไม่งอก ผมก็ไม่รู้ครับ

จากคุณ : pinhead
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 52 23:46:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com