Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระทู้ขอความช่วยเหลือ) ..ช่วยน้องดำด้วยค่ะ...  

คือว่า มด ย้ายมาอยู่อพาร์ทเม้นท์ แถวๆบางกะปิ ถ.นวมินทร์ค่ะ  
(ส่วนครอบครัวแจ๋ว อยู่ต่างจังหวัดนะคะ)

แล้วที่นี่ก็มีน้องหมาจร มาอาศัยอยู่ข้างหน้า  ก็มีคนให้ข้าวกินบ้าง  แต่ก็มักจะโดนแย่งจากอีกตัวนึงตลอด (ไอ้ขาว)
เค้าเรียกเจ้าตัวนี้ว่า ไอ้ดำ กัน... เราขอเรียก น้องดำ ละกันนะคะ

แล้วอย่างที่เห็นอ่ะค่ะ สภาพเค้าเป็นแบบนี้  น่าสงสารมาก  คันตลอดเวลา+ตัวเหม็นได้อีก เจ้าใกล้ระยะ 1 เมตรนี่... กลิ่นมาก่อนเลย
หรือในพื้นที่ที่น้องเค้านอนก็จะคงมีกลิ่นค้างอยู่  ทำให้ค่อนข้างเป็นที่รังเกียจของคนในนี้...

คือที่นี่เค้าห้ามเลี้ยงสัตว์ค่ะ  แต่บางทีน้องดำก็จะแอบเข้าไปนอนข้างใน
บางทีก็ขึ้นไปถึงชั้น 2 ... โดนตีทุกวัน  แต่ก็ชีก็ยังไม่เคยจำ นอนซ้ำซากที่เดิมๆที่ถูกตี (เฮ้ออออ... มันคงหนาวอ่ะค่ะ  เพราะตัวสั่นตลอดเวลา)

เลยเข้ามาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆพี่ๆในนี้
ว่าเราจะช่วยเหลือเค้ายังไงได้บ้างคะ

น้องดำเค้าไม่น่ากลัวค่ะ พอจับได้ (ถ้าทนกลิ่นไหว..55)
เวลาเอาข้าว เอาขนมให้กิน นี่รีบวิ่งมาเลยค่ะ

ไม่ทราบว่า เคสแบบนี้ พอจะขอเข้าบัญชีฉุกเฉินไหวมั้ยคะ...
แล้วต้องทำยังไงบ้าง...

เราก็อยากช่วยเค้าอ่ะนะคะ  แต่ว่าเราไม่มีพื้นที่ให้ดูแลเค้าได้
แต่ถ้าเป็นแบบว่า ออกแรงจับ นี่อาจจะพอไหวค่ะ(มั้ง...)
เพราะมันก็เริ่มคุ้นกะเราบ้างแล้ว  

ขอความเมตตาจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนหน่อยนะคะ

จากคุณ : มดจี๊ด
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 52 15:40:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com