Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++Hoya Hoya ....การชำโฮย่าจากกิ่ง.....ตามวิธีที่เปรี้ยวปิ๊ดใช้ประจำ........++++++  

มาแล้วครับ การชำโฮย่าจากกิ่ง ทั้งที่ได้กิ่งมาจากเพื่อนๆ แบ่งมาให้  หรือ กิ่งที่แยกจากต้นแม่ที่ซื้อมาจากตลาดนัด JJ  ผมใช้วิธีปักลงในกาบมะพร้าวสับในกระถางขนาด 4 นิ้ว ซึ่งผมพบว่าวิธีนี้กิ่งโฮย่าของผมประสบผลสำเร็จสูงถึง 95% ครับ

มาดูอุปกรณ์กันก่อนนะครับ

ก็มีกระถางขนาด 4 นิ้ว  กิ่งโฮย่า กาบมะพร้าวสับละเอียด หรือ ที่เรียกว่าสับเล็กจะเหมาะกว่า แช่น้ำอย่างน้อย 24 ชั่วโมง   ปุ๋ยละลายช้าออสโมโค้ต  คัดเตอร์ เพื่อตัดแต่งกิ่ง และ ป้ายเขียนชื่อต้นไม้

จากคุณ : เปรี้ยวปิ๊ด
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 52 18:04:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com