Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาวิธีการดูแลสุนัขที่เป็นโรคหัวใจโต กับหลอดลมตีบหน่อยค่ะ  

พอดีเมื่อวานนี้พาชิวชิวไปหาหมอ  ด้วยอาการไอแห่กๆๆ  แล้วก็มีลิ้นห้อยแบบคนที่เหนื่อยค่ะ   เพราะว่าเค้าเพิ่งจะหลอดลมอักเสบหายได้ประมาณ  1-2 เดือน  เราก็เลยกลัวเค้าจะเป็นอะไรมาก  แต่คราวนี้เราไปโรงพยาบาลหนองโพค่ะ  เพื่อความชัวร์

ตอนแรกที่หมอคลำที่คอเพื่อกระตุ้นหลอดลม  เค้าก็ไม่มีอาการไอ  ฟังเสียงหัวใจ  ก็ปกติดี  หมอก็เลยบอกว่าลอง  เอ็กซเรย์ดูดีกว่าเพื่อความแน่ใจ  

พอผล  เอ็กซเรย์ออกมา  แม่มันอยากจะร้องไห้  (แต่พอดีอายหมอก็เลยต้องเก็บอาการหน่อย)  หมอบอกว่าชิวชิวหัวใจข้างขวาโตมาก  แล้วหลอดลมก็ตีบทำให้หายใจลำบาก   เวลาที่เค้าหอบ  เค้าก็เลยกลืนลมเข้าไปในท้อง  ทำให้ท้องอืดมาก  

เาก็เลถามว่าแล้วต้องดูแลยังไง  หมอบอกว่าเค้าต้องกินยาไปตลอดชีวิต  แล้วก้ห้ามออกกำลังกายหนักๆ  เพราะอาจจะทำให้ความดันขึ้นสูงแล้วช๊อกได้  แต่ว่าตอนนี้ยังไม่มีอุปกรณ์วัดความดันของน้องหมา  จึงต้องกินยาควบคุมไปก่อน

หมอให้ยาขยายหลอดเลือด  ยาขยายหลอดลม  และยาขับลมมากิน  พอยาหมดก็ต้องไปตรวจตามนัดต่อค่ะ

รบกวนถามเพื่อนๆว่า  เราต้องดูแลเค้าอย่างไรบ้างคะ  เช่น  ห้ามกินอาหารอะไรบ้าง  

แล้วต้องบำรุงอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ

และมีอะไรอีกบ้างที่เพื่อนๆพอจะแนะนำได้ค่ะ

ขอขอบคุณทุกคนล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : luknamkem
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 52 11:13:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com