Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะช่วยเจ้าหมาตัวนี้อย่างไรดี  

สวัสดีค่ะ เพื่อนน้องหมาทุกท่าน

วันนี้มีเรื่องมารบกวน เนื่องจาก จขกท ไปเจอเจ้าหมาตัวนี้โดนล่ามโซ่ดังภาพที่ห็น
สอบถามคนแถวนั้นได้ความว่าเจ้าตัวเนี้ยโดนล่ามไว้ตลอดเวลาทั้งวันและทั้งคืน โดยโซ่ที่ล่ามไว้ก็สั้นเท่าที่เห็น
เจ้าของหมาตัวนี้ กลับบ้านบ้างไม่กลับบ้าง(หลังที่ล่ามหมาไว้นั่นแหละค่ะ)
แต่เจ้าหมาตัวนี้ยังโชคดีพอจะมีคนให้ข้าวให้น้ำทานบ้าง

เคยมีคนมาขอกับเจ้าของเขาก็ไม่ให้ ตอนนี้จากที่คุณน้าของจขกทไปดูบ่อยบ่อย
แม่ค้าแถวนั้นเขาเลยบอกเจ้าของหมาไว้จนตอนนี้เจ้าของยอมเอากุญแจโซ่ฝากไว้ให้แล้ว
เขาบอกว่าเขาเองก็เอาตัวไม่รอดเหมือนกัน

ปัญหาคือ เจ้าหมาตัวนี้เริ่มดุ ไม่มีใครกล้าเข้าใกล้แล้ว คนผ่านไปมาที่จะให้อาหารก็จะใช้วิธีโยนเข้าไป
หรือเขี่ยเข้าไปใกล้ใกล้เจ้าหมา หมาเองก็เริ่มป่วยแล้วด้วยค่ะ

เมื่อวาน จขกท ได้ไปปรึกษาคลีนิกสัตว์แถวนั้นเผื่อว่าหมอจะมีทางช่วยหรือรู้จักองค์กรหน่วยงานใดบ้าง
หมอก็ไม่ค่อยทราบ หมอยังแนะนำมาว่า ให้ฉีดยาให้เขาหลับไปเลยไหม ถือว่าทำบุญ
เพราะหมอเองเคยไปดู หมอว่าเหมือนหมาเริ่มเป็นโรคประสาทแล้ว

จขกท อยากให้การฉีดยาส่งเจ้าหมาไปสวรรค์เป็นทางสุดท้าย เลยมาโพสห้องหมา
ถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆพอจะมีวิธีช่วยเหลือ อยากได้คำแนะนำจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

เจ้าของกระทู้ยินดีรับภาระค่าใช้จ่าย เพียงอยากทราบว่าพอจะมีหนทางพาเขาไปรักษา
และหรือมีที่รับเลี้ยงสุนัขจรจัดที่ใดบ้างที่รับเจ้าหมาตัวนี้ไว้ได้ จะหาทางดำเนินการต่อไปค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 19 ต.ค. 52 16:53:34

จากคุณ : AJGensburg
เขียนเมื่อ : 19 ต.ค. 52 15:49:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com