Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเคยเจอไม้เถาพันธุ์นี้อีกบ้าง สมัยเด็กๆเคยเรียกว่า "ลูกคุย" ครับ  

อยู่ดีๆก็คิดถึงสมัยเด็กๆขึ้นมา ที่สวนผลไม้ที่จันทบุรี ด้านหน้าสวนจะมีป่ายางรกร้างอยู่
สมัยเด็กๆ ก็จะตามพ่อออกไป บางทีพ่อเข้าไปในป่านั้นแล้วก็จะมีของในนั้นติดไม้ติดมือออกมา
ส่วนใหญ่ก็จะมี แต้ว มากินกับน้ำพริกครับ,  มะไฟป่าครับ เคยกินเปลือกมะไฟกันไหมครับ
มะไฟป่ากินเปลือกได้ เปรี้ยวๆ อร่อยดีเหมือนกันนะ แต่ที่ชอบที่สุดคือ "ลูกคุย" นี่ละครับ
ยางเยอะหน่อย แต่ข้างใน ทั้งเปรี้ยว ทั้งอร่อย และหอมด้วย ไม่ได้เจอมากว่า เกือบ 20 ปีแล้วมั๊ง คิดถึงจังเลย
ใครเจอ ฝากบอกด้วย คิดถึง อิอิ  ถ้าได้พันธุ์มาปลูกคงดีนะครับ หายาก

จากคุณ : dmon
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 52 16:37:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com