Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามเรื่องบุหงาส่าหรีค่ะ  

เพิ่งจะเอาต้นไผ่เลี้ยงออกจากกำแพงบ้านค่ะ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลาตัดเล็มกิ่ง เกรงใจเพื่อนบ้าน  พอเอาออกก็โล่งเลยค่ะ งานเข้าดีเดียว แบบว่าร้อนได้เรื่อง คราวนี้ก็คิดหนักว่าจะปลูกต้นไรดี
1. บังแดดได้ดี อยู่ทิศตะวันตกเลยค่ะ
2. เหมาะปลูกในบ้านไม่ใหญ่มาก ไม่ทำลายโครงสร้าง
3. ไม่ต้องตัดแต่งหรือกวาดใบร่วงมาก
4. เป็นไม้ดอกหรือไม้หอม ไม่อยากได้ไม้ผล
ตั้งใจจะปลูกต้นบุหงาสาหรีค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นตัวเลือกที่ตอบโจทย์ม้ยคะ เมื่อโตเต็มที่พุ่มเค้าจะใหญ่มั้ยคะ หรือว่าจะออกแนวสูงอย่างเดียว ควรปลูกห่างจากำแพงซักเท่าไหร่ดีคะ เพื่อจะได้ไม่มีปัญหากิ่งไม้รบกวนเพื่อนบ้าน
รบกวนผู้ที่เคยปลูกด้วยค่ะ หรือมีต้นอื่นแนะนำก็ได้นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : acky
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 52 12:19:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com