Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++ Hoya uncinata ......โฮย่าตะขอ.....กระทู้ก่อนจะอำลาห้องต้นไม้.......+++++++  

วันศุกร์แล้วครับ วันี้ผมนำ "โฮย่าตะขอ" มาให้ดูกัน เห็นชื่อแปลกๆ อีกแล้วใช่ไหมครับ  ทั้งชื่อไทย และชื่อวิทยาศาสตร์  เรื่องนี้มีคำตอบครับ

เดิมทีเรารู้จักโฮย่าชนิดนี้ในชื่อ Hoya padangensis แปลว่า โฮย่าที่พบครั้งแรกที่เมืองปาดัง ในเกาะสุมาตรา ในประเทศอินโดนีเซีย เมื่อปี 1916   แต่เมื่อมีการสืบค้นไป(คนอื่นนะครับไม่ใช่ผม) ก็พบว่าโฮย่าชนิดเดียวกันมีการตั้งชื่อไว้นานมาแล้ว ตั้งแต่ปี 1863 โดย  Teijsmann & Binnendijk โดยตั้งชื่อว่า Hoya uncinata แปลว่าโฮย่าเบ็ด หรือโฮย่าตะขอ เนื่องจากปลายของมงกุฏของโฮย่าชนิดนี้งองุ้มคล้ายตะขอนั่นเอง  และลักษณะนี้พบได้ในโฮย่าชนิดนี้เท่านั้น  คำว่า uncinate = hooked หรือ แปลว่ามีปลายเป็นรูปตะขอ  ผมก็เลยเรียกมันว่าโฮย่าตะขอ น่าจะดีกว่าโฮย่าเบ็ด นะครับ

แก้ไขเมื่อ 23 ต.ค. 52 00:46:19

จากคุณ : เปรี้ยวปิ๊ด
เขียนเมื่อ : 23 ต.ค. 52 00:20:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com