Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องหมาขโมยกินข้าวในจานเรา ทำไงดีครับ  

ผมเลี้ยงลูกสาวยอร์คกี้อยู่1ตัว อายุ4ขวบกว่าๆ นิสัยเป็นหมาขี้ตะกละสุดยอด ใครให้กินอะไรก็กิน แต่ไม่เคยเลี้ยงให้อดอยากนะ อาหารมี24ชม. แต่เค้าก็ยังชอบมาขอของกินอยู่เสมอ ก็เข้าใจนะครับว่าหมาก็อยากกินอาหารคนบ้าง เวลาเรานั่งกินข้าว เค้าก็จะกระโดดมานั่งบนเก้าอี้ด้วย เหมือนเป็นสมาชิกร่วมโต๊ะคนหนึ่ง เราก็ไม่ว่าอะไร(ตอนแรกก็ว่าแหละ แต่ห้ามยังไงก็ไม่ฟัง เลยต้องยอม) เค้าก็นั่งดูเรากิน ไม่พลาดสักช็อต เราก็แบ่งๆให้บ้าง
แต่มาช่วงหลังๆจะเริ่มมีนิสัยแปลกๆ คือเวลาผมเผลอ หรือแฟนเผ
ลอ(ไม่ได้ลุกไปไหนนะ แต่อาจจะคุยโทรศัพท์ หรือดูทีวี) เค้าจะขึ้นมากินอาหารบนโต๊ะเลย ในจานเรานี่แหละ แบบขโมยกินแบบรีบๆ แล้ววิ่งหนีไป คือเค้ารู้ว่าทำผิดนะครับ พอขโมยกินปุ๊บก็จะวิ่งไปซ่อนเลย เรียกยังไงก็ไม่มา กลัวโดนดุ ซึ่งผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ทั้งขู่ ทั้งดุ  ก็ไม่หาย ไม่อยากจะตีเลย แต่ไม่รู้จะทำยังไง ทั้งที่ปกติน้องหมาจะกลัวผมมาก เพราะผมมีหน้าที่ดุเค้า แต่นี่ขึ้นมาแอบกินข้าวในจานผมเลย

นี่ก็เริ่มเป็นมาได้เดือนนึงละครับ  ก่อนหน้านี้ไม่เคยมีนิสัยแบบนี้เลย ถึงจะตะกละยังไงก็เหอะ อยากทราบว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ

จากคุณ : Fire Water Earth
เขียนเมื่อ : 27 ต.ค. 52 12:28:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com