Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การกำจัดไรฝุ่นอย่างง่ายสำหรับแม่บ้าน และว่าที่แม่บ้านค่า ภูมปัญญาชาวบ้านอีกแล้วครับท่าน  

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ เค้าลงบทความเกี่ยวกับการกำจัดไรฝุ่นอย่างง่าย คิดว่าเป็นข้อมูลที่น่าสนใจ โดยเฉพาะกับบรรดาแม่บ้านที่ต้องดูและทำความสะอาดบ้านด้วยแล้ว ยิ่งเหมาะอย่างยิ่งเลยค่ะ

ก่อนอื่นให้เอากานพลูส่วนก้านดอกหรือเปลือกอบเชย (กานพลูมีฤทธิ์ในการยับยั้งมากกว่าอบเชยค่ะ๗ ประมาณ 250 กรัม นำมาบดให้ละเอียด แล้วเช่กับสารเอทิลแอลกอฮอล์ 1 ลิตร แล้วปิดฝาให้สนิท ทิ้งไว้ 1- 2 คืน โดยต้องคนเป็นระยะ ทุก 3 ชั่วโฒง พอครบกำหนด ก็ให้กรองเอากากออก เราก็จะได้น้ำสีเข้มที่เรียกกันว่าน้ำสกัดหยาบ  ก็ให้นำน้ำนี้แหละไปใส่กระบอกฉีด ฉีดลงบนที่นอนได้เลย แต่ถ้ากลัวที่นอนเปื้อน ก็ให้รมด้วยการใช้กระดาษปูบนที่นอนแล้วฉีดบนกระดาษให้ทั่ว จากนั้นใช้ผ้าหนาๆ หรือพลาสติกคลุมไว้ ให้รมทิ้งไว้ตั้งแต่เช้าจรดเย็น กลับมาก็นอนได้ปกติค่ะ ในเดือนแรกควรฉีดอาทิตย์เว้นอาทิตย์ จากนั้นก็ฉีดซ้ำทุก 1-2 เดือนค่ะ

นอกจากฉีดบนที่นอนแล้ว ยังฉีดบนเครื่องใช้ในบ้าน รวมถึงตุ๊กตาได้ด้วยค่ะ
เหมาะสำหรับคนที่เป็นภูมิแพ้ด้วยนะคะ

สถาบันเทคโนโลยีเจ้าคุณทหารลาดกระบังเป็นผู้ทำวิจัยค่ะ ต้องขอบคุณเดลินิวส์กับทางสถาบันด้วยนะคะที่ทำการวิจัยที่มีประโยชน์แล้วนำมาแบ่งปันค่ะ

ใครทำแล้วได้ผล อย่าลืมมาบอกต่อกันด้วยนะคะ

จากคุณ : ouichan
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 52 14:51:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com