Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถามเรื่องเกี่ยวกับ โรคฮิตของหมาเด็กๆ ค่ะ ....................  

สอบถาม อาการลูกสุนัข ด้วยค่ะ รบกวนด้วยค่ะ      

เรื่องมีอยู่ว่า ที่บ้าน ติ๊ก มีหมาทั้งหมด สิบสามตัวค่ะ ทุกตัวทำวัคซีนเรียบร้อยดี

แต่ เมื่อวันก่อน ติ๊กช่วยหาบ้านให้น้องหมาที่ มีคนเอาแม่และลูกมาปล่อยที่ท้ายตลาดแถวบ้าน
ครอก 1 แม่ และ ลูกหมา 9 ตัว

ครอก 2 แม่ และ ลูกหมา 4 ตัว

ครอก 3 แม่ และ ลูกหมา 5 ตัว

ครอก 4 แม่ และ ลูก ไม่แน่ใจในจำนวน เพราะ อยู่ในป่ารกมากเข้าไม่ได้ค่ะ

ทั้งหมด มีคนไม่รับผิดชอบ นำเค้ามาปล่อยในเวลา ไล่เลี่ย กันค่ะ

ทั้งๆที่ แถวท้ายตลาด และ บริเวณตลาด ป้าสมทรงที่ให้ข้าวหมาประจำ และ ติ๊ก จับทำหมันหมดแล้ว จะเหลือ ก็แต่ รุ่นหลังๆ ที่มีคนเอามาปล่อยใหม่ค่ะ

ครอก 2-4 ก็ทานข้าว และ เลี้ยงดูลูกปกติ

แต่ ปัญหา อยู่ ตรง ครอกที่ 1 ค่ะ ลูกเค้า ทะยอย ตาย ทีละ ตัวสองตัว
โดนตัวตะกวด กินตายไป 1 ตัว มีคนเอาไปเลี้ยงแล้ว  1 ตัว
ที่เหลือ
วันแรก ตาย 2
ต่อมา ตาย 1
ต่อมา ตาย 3

และแล้ว ก็เหลือ ตัวเดียว สีขาว เพศเมีย

ติ๊กเอาอาหารไปให้ เค้านอนพิงศพ พี่น้องที่นอนตาย 3 ตัว อยู่

เลยเอาเค้าออกมา สีเหงือกซีดมาก พาไปหาหมอ ไม่มีไข้  หมอให้ยาปฏิชีวนะ และ บำรุงเลือด ค่ะ หมอ ระบุไม่ได้ ว่า เป็น ลำไส้อักเสบ หรือปล่าว หรือ ว่าเป็นพยาธิเม็ดเลือด  ต้องดูอาการและสังเกตุการถ่าย อาเจียน

ติ๊กพามาพักฟื้นที่บ้าน ไว้ในกรงตลอด เว้นแต่ ตอนป้อนนมและอาหาร

จากการสังเกตุ
ถ่ายเบาได้ ถ่ายหนักน้อยมากๆ ไม่เหลว แต่มีสีดำคล้ำ ไม่มีอาเจียน

เค้าไม่ทานอาหารเองเลย ไม่ว่าจะสรรหา อะไรให้ก็ตาม ติ๊กเลยป้อนนมและซุปไก่ยี่ห้อดัง แต่ เค้าเลียน้ำทานเองได้

กรงและบริเวณที่ตั้งกรง ติ๊กจะฉีดสเปรย์ฆ่าเชื้อ (ที่ใช้ฉีดมือเวลาไปข้างนอกค่ะ) เป็นระยะๆ วันละครั้ง  ไม่ให้สุนัขของเรา สัมผัส บุญช่วย(ชื่อน้องหมาค่ะ) เลย

คำถาม ค่ะ

-ป้องกันแบบนี้ น้องหมาที่บ้านจะปลอดภัยไหมคะ กลัวเค้าติดโรคค่ะ เพราะ พี่น้องบุญช่วย ทะยอยตายทีละตัวสองตัว เหมือนโรคระบาด

-อาการแบบ บุญช่วย เข้าข่าย โรคอะไรค่ะ ตอนนี้ป้อนที่หมอให้อยู่ กะว่ายาหมดก็จะพาไปตรวจซ้ำอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ปล. อยากให้เค้าหายดีแข็งแรง เพราะ ติ๊กหาบ้านให้เค้าได้แล้ว ค่ะ แต่อยาก เตรียมความพร้อม ให้ดีก่อน ส่งมอบไปบ้านใหม่ค่ะ รวมถึงการทำวัคซีนให้ด้วย เมื่อถึงกำหนด ก็จะทำหมันให้ด้วยค่ะ

ไม่มีรูปนะคะ ยังไม่ได้ถ่ายเลย ลืมค่ะ

จากคุณ : pim.tik
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 52 02:27:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com