Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียน คุณ gijane ค่ะ  

ได้ปรึกษากับคุณ นพรัตน์ แล้วค่ะ  เนื่องจากคุณรัตน์ เลี้ยงน้องหมามานานหลายปี  ส่วน ดิฉันเพิ่งจะเลี้ยงได้ปีกว่าๆ
เรื่องที่จะขอให้ปศุสัตว์  ทำหมันสุนัข คุณรัตน์บอกว่า  เคยคุยแล้ว  แต่ทางเทศบาลบอกว่า  ไม่มีนโยบายทำหมันสุนัขค่ะ

อีกทั้งหมอที่ปศุสัตว์  และท่านผู้ว่าก็เป็นมุสลิมค่ะ  เขาจะไม่ยุ่งกับน้องหมา  คุณรัตน์บอกว่ามีทางเดียวคือต้องไปทำที่  ร.พ.สัตว์ค่ะ เพราะเป็นของเอกชนค่ะ

คนที่เลี้ยงน้องหมาจริงจัง  คือ  คุณ นพรัตน์  กับคุณบุญค่ะ  อีกทั้งร่างกายก็ไม่แข็งแรง  ต้องหาหมอประจำค่ะ

ตอนนี้คุณ บุญเริ่มท้อแท้แล้วค่ะ  แกบอกว่าอยากจะปล่อยน้องหมาในคอกให้หมด  แกเลี้ยงน้องหมามานานแล้วค่ะ  คุณรัตน์ก็เลยสับสน เครียดค่ะ  เพราะถ้าคุณบุญปล่อยมือเรื่องน้องหมา  ภาระทุกอย่างก็มาตกที่คุณรัตน์ค่ะ

ทุกคนที่เลี้ยงน้องหมา  ไม่ใช่เลี้ยงแต่หมาในคอกนะคะ  เลี้ยงหมาจรจัดตามทัองถนน  ตามวัด  ตามโรงเรียน  สนาม  ตามสถานที่ราชการด้วยค่ะ  ทุกคนจึงเหนื่อยบางครั้งก็ท้อ  ก็มีแต่คุณ รัตน์นะคะ  ที่บอกว่าสู้ค่ะ  เพราะแกรักน้องหมาเหมือนลูกเลยค่ะ

ส่วนที่อยู่  ของคุณรัตน์  จะส่งทางหลังไมค์นะคะ  ที่ถามว่าเลี้ยงกี่ตัว  บอกไม่ได้ค่ะ  เยอะมาก  แต่ละที่คำนวนไม่ได้  ไปๆ  มาๆ  เกิดบ้าง  ตายบ้าง

ช่วยบอกวิธี  บริหาร  จัดการอย่างเป็นระบบหน่อยค่ะ  เพื่อจะได้ประหยัดค่ะ  

ขอบคุณค่ะ

ปล.  คุณรัตน์ มีคอกหมาร่วมกับคุณบุญหนึ่งคอก  และมีของตัวเองอีก หนึ่งคอกค่ะ

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 52 23:39:21

จากคุณ : คนช่างอาย
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 23:12:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com