Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อำลา "เ้จ้าบาว" กระต่ายแสนรู้ หลับให้สบายนะบาวเอ๊ย T T  

วันที่ได้เห็นกระต่ายขนฟูต้วนี้มาเป็นสมาชิกใหม่ ใคร ๆ ก็ไม่นึกว่ามันจะอยู่ได้ยืนยาวถึงสองปีกว่า ๆ

ในเมื่อเจ้าหลานชายอุตส่าห์เก็บเงินไปซื้อหามาเป็นสัตว์เลี้ยงแสนรัก ก็เลยต้องตามใจยอมให้เลี้ยงกระต่ายในคอนโดแคบ ๆ

"บราวนี่"  เป็นชื่อที่ตั้งไว้เริ่มต้น เพราะนึกว่ามันเป็นตัวเมีย เวลาผ่านไปเราก็พบว่ามันมี "ไข่" สองใบเห็นชัดเจน

ชื่อ "บราวนี่" เลยต้องแปลงเป็น "เจ้าคาราบาว" แล้วก็กลายมาเป็น "เจ้าบาว" แสนรู้ และช่างสอดรู้สอดเห็นไม่มีใครเกิน

เจ้าบาวรู้จักชื่อตัวเอง พอเรียกก็วิ่งมาหา อาหารหลักก็พวกสายไฟ ทิชชู่ กระดาษหนังสือพิมพ์  พลาสติคต่าง ๆ  มันฝรั่งเลย์  เซี่ยงไฮ้
รวมถึงขนมกรุบกรอบต่าง ๆ (แล้วอย่างนี้มันจะอายุยืนได้ยังงั้ย)

เจ้าบาวเป็นเพื่อนคลายเหงาให้สมาชิกครอบครัว ทำท่าตลก ๆ ให้เราขำบ่อย ๆ เวลาคนคุยกันก็วิ่งมาคอยฟังกลางวงสนทนา
มันช่างสอดรู้สอดเห็นไม่มีใครเกิน

อาการป่วยขาหมดแรง ท้องเสีย มีให้เห็นเป็นประจำ วันสองวันมันจะหายเองโดยไม่ต้องไปหาหมอ  แต่ระยะหลังเจ้าบาวไม่เคยป่วยเลยเป็นเวลานาน
แต่นั่นไม่ได้ทำให้เราสบายใจ คิดอยู่เสมอว่าป่วยครั้งต่อไป เจ้าบาวคงเป็นหนักทีเดียว

แล้วสิ่งที่เราสังหรณ์ก็เป็นจริง คืนวันพฤหัสที่ 5 พ.ย. เจ้าบาวหมดแรง เราพยายามป้อนยา+น้ำ เพื่อให้มันมีแรง และคิดว่าวันสองวันมันก็จะหายเป็นปกติเหมือนเดิม  แต่คราวนี้ "เจ้าบาว" ไม่ได้ลุกมาวิ่งเหมือนเดิมอีกแล้ว เช้ามืดวันที่ 6 เมื่อเราตื่นขึ้นมาก็พบว่า มันเพิ่งหมดลม .... "เจ้าบาว" จากไปอย่างเงียบ ๆ ไม่มีอาการทุกข์ทรมาน .......

ปกติเราจะฝังตัวอยู่ห้อง Blueplanet  แต่คราวนี้อยากนำเรื่องราวของ "เจ้าบาว" มาบอกเล่าที่ห้องนี้ เพราะอยากเก็บเรื่องราวและภาพความทรงจำไว้ที่เว็บ "Pantip" เพื่อเป็นการไว้อาลัยให้ "เจ้าบาว" กระต่ายแสนรู้ ที่เราและครอบครัวจะไม่มีวันลืมมันเลย

ขอให้ "เจ้าบาว" หลับให้สบาย ไปเป็นสัุตว์เลี้ยงบนสวรรค์ให้เหล่าเทวดา นางฟ้า อุปการะมันไว้ ได้วิ่งในสวนสวย กว้างใหญ่ อย่างมีความสุขนะบาวเอ๊ย...ขี้แง

จากคุณ : igreenbody
เขียนเมื่อ : 7 พ.ย. 52 21:28:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com