Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

HowToการสร้างLoom Knittingหรือบล๊อคไม้ใช้เอง{แตกประเด็นจาก J8535542}  

[เพิ่มเติมข้อความ]สำหรับใครทำอยากได้แต่ไม่อยากทำ หลังไมค์ได้นะครับอาจจะช้าหน่อยเพราะเนื่องจากทำคนเดียว ^^

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับว่าใครจะเอาไปแปะที่อื่นผมรบกวนบอกกันสักนิดเพื่อกำลังใจในการ DIY อุปกรณ์ต่าง ๆ เท่าที่ทำได้

ขอบคุณ คุณแม่ลูกตาลและหลาย ๆ ท่านที่ทำให้จุดประกายทำเจ้าสิ่งนี้ขึ้นมา

ไม่รู้จะบ่นอะไรอีกครับ เอาเป็นว่าเริ่มเลยละกัน ใครไม่รู้จักอันไหนก็ถามได้ครับ
อุปกรณ์หลักๆที่ต้องใช้และต้องมี
1.ไม้เนื้ออ่อน ตามแต่จะหาได้ ชอบสีอะไร ราคาแค่ไหนหามาได้เลย
2.กระดาษทรายเป็นกระดาษทรายขัดไม้โดยเฉพาะ ตราจระเข้ เบอร์ยิ่งมากยิ่งหยาบ
3.ตะปูหัวร่ม อันนี้ผมตั้งชื่อและเรียกมันเองไม่รู้เค้าเรียกอะไรตอนไปซื้อก็บอกเงี้ย คนขายก็เข้าใจครับ
4.น๊อต อันนี้ก็ตามความชอบแต่ควรถือไม้เอาไปวัดด้วยไม่งั้นบางทีจะสั้นเกินไป
เครื่องมือครับ
1.สว่านไฟฟ้า ใช้มาหลายปีซื้อของถูกใช้จนคุ้ม ใครไม่มีก็สว่านมือ ถ้าไม่มีจริงๆก็ตะปูตอกไม้นั้นแหล่ะ ตอกเข้าไปได้เลย
2.เลื่อยไม้ในรูป คือ HandSaw 22" ซื้อมาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ ถ้าไม่มีก็ เลื่อยเหล็ก ถ้ามีความพยายามหน่อยก็เลื่อยฉลุครับ
3.ไขควงเอาไว้ขันน๊อตถ้าใข้ตะปูตอกก็ไม่ต้องใช้ไขควง
4.ในรูปที่เหมือนประแจ มีสองตัวนั้นเค้าเรียก F แคล๊ม เอาไว้จับยึดไม้ให้แน่นครับ ไม่จำเป็นเท่าไหร่แต่เนื่องจากผมต้องทำคนเดียว แถมอีกมือต้องจับกล้องถ่ายด้วย เลยเอามาใช้สักหน่อย
5.ไม้บรรทัดตัดเย็บเสื้อผ้าอันนี้ของแม่ผมเองควรจะมีครับเพราะอะไรอื่น ๆ ไปเดี๋ยวรู้

6.สิ่งที่ไม่มีอยู่ในรูปนี้แต่จำเป็นต้องใช้อีกอันนึงคือ ค้อนครับ

คงไม่ลืมอะไรอีกแล้วมั้งครับ

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 52 20:46:08

จากคุณ : sssitsss
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 52 20:49:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com