Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

,,,,,,,,อัพเดทอาการ.........เมื่อเจนนี่ เริ่มกินแปะตำปึง (มะเร็งตับ){แตกประเด็นจาก J8573482}  

ขอบคุณทุกกำลังใจที่มีให้เรากับน้องเจนนี่ค่ะ
หลังจากไปตลาดคำเที่ยง เมื่อวันอาทิตย์เดินจนทั่ง ถามแทบทุกร้าน มีขายอยู่ร้านเดียว และมีแค่5ถุง เท่านั้น วันจันทร์เช้าก็เริ่มคั้นน้ำให้กิน
ใช้ใบ7ใบ ผสมน้ำ3ช้อนโต๊ะ เมื่อวานทั้งวันเจนนี่กินอาหารเหลว เราป้อนเค้า
กินได้โดยไม่มีอาเจียนทั้งวัน  มาเช้าวันนี้ก็ยังไม่อาเจียน ก้ยังต้องดุอารกันต่อไปค่ะ
แต่ปัญหาตอนนี้ก็คืต้นแปะตำปึงที่ได้มา ต้นเล็กมาก ตอนนี้ใบหมดไป1 ต้นแล้ว ก็กลัวจะหาไม่ได้จะทำให้ขาดตอน จึงอยากรบกวนค่ะ ใครพอรู้ที่ว่าหาได้ที่ไหน หรือบ้านใครมีรบกวนด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
เมื่อคืนได้คุยกับอ.หมอที่ใช้บริการอยู่ ฟังแล้วเราก้หดหู่ใจค่ะ หมออยากให้เราเอาเจนนี่ไปผ่า ไม่ว่าจะตัดเนื้อร้ายออกได้หรือไม่ เพราะการเจาะเอาเนื้อตับไปตรวจอันตรายมาก เพราะอาจเกิดการเลือดไหลไม่หยุดได้ แต่ถ้าผ่าหมอสามารถตัดเนื้อออกมาตรวจได้ถึงจะผ่าตัดเนื้อร้ายทิ้งไม่ได้  เราก็เลยถามหมอว่าแล้วอาการเค้าจะไม่ทรุดหนัก และไปไวกว่าเดิมหรือ หมอบอกเราว่า ถ้าผ่าแล้วดูว่าหมาไม่ไหวส่วนใหญ่ก็จะถามเจ้าของว่าจะให้ฉีดยาให้หลับไปเลยหรือเปล่า  เราก็เลยบอกหมอว่างั้นเราคงไม่ผ่าและไม่เจาะตับไปตรวจ เราไม่อยากให้ลูกเจ็บ ทรมาน ถ้าเค้าไม่ไหว เค้าจะไปเราจะไม่ยื้อเอาไว้ เวลาที่เหลืออยู่ก้จะพยายามรักษาด้วยสมุนไพร วิตามิน และรักษาไปตามอาการ เพราะหมอบอกว่าส่วนใหญ่ถ้าเจอมะเร็งที่ตับ มันมักจะลามมาจากที่อื่น หมอก็เลยจะนัดอ.หมอที่ม.ช.ด้านเนื้องอกให้ เราจะได้ลองคุยดูถึงวิธีการรักษา เจนนี่ต่อไปแล้วจะมาเล่าให้ฟังเมื่อได้พบหมอแล้วค่ะ
ยังไงก็ฝากเรื่องใบแปะตำปึงด้วยนะคะ ถ้าใครพอจะมีแบ่งให้น้องเจนบ้าง
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : jelena
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 52 12:24:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com