Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์เทคนิคการสนไหมเข้าไปในเข็ม ค่ะ  

เพิ่งเริ่มถักไม่นาน ค่ะ

ได้แพทเทิร์นจากห้องนี้ไปเยอะมาก เลยอยากจะตอบแทนเพื่อนๆบ้างค่ะ

เริ่มมาถักตุ๊กตา ก็ต้องมีการปักหน้าตา

ปัญหาสำหรับผู้สูงวัยแต่ใจยังเด็ก แบบป้า ก็คือ

การนำไหมที่ฟู้ฟู เข้าไปอยู่ในรูเข็ม เล็งจนตาเกือบเหล่ บางครั้งไหมแตกแล้วแตกอีก ก็ยังไม่สามารถ

เคล็ดลับที่ค้นพบโดยบังเอิญ ก็คือ  ป้าให้ลูกสาวช่วยสนเข็มให้ ลูกสาวก็บ่นว่าไหมแตก สนยากจริงๆ

แล้วก็เลย ไปเอาเทปใส มาพันปลายไหม แล้วรีดให้แบบด้วยเล็บ เหลือเชื่อ ไหมเส้นใหญ่ที่เราว่าไม่มีทางสนได้ ก็กลายเป็นเรื่องง่ายทันที

หลังจากนั้นป้าไม่ต้องพึ่งพาลูกอีกเลย และยังไม่ต้องพึ่งแว่นตาอีกด้วย

แถมเคล็ดลับอีกนิดค่ะ ถ้าพันเทปใสแล้วเอากรรไกร ตัดให้เป็นปลายแหลมๆ อีกนิด จะยิ่งง่ายมากๆ เลยค่ะ

จากคุณ : คุณป้าขอแจม
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 52 16:14:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com