Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[บอกบุญ] ความคืบหน้าหมวกให้พระ-เณรที่โรงเรียนปริยัติธรรม เชียงราย คุยกันต่อค่ะ{แตกประเด็นจาก J8682273}  

ความเดิม

คือว่า ที่เราจัดมิตติ้งกันวันที่ 19 ธค ที่ผ่านมาค่ะพระอาจารย์ที่สอนปฏิบัติธรรมเห็น ลูกศิษย์ท่านคนนึงมานั่งถัก ชื่อพี่นาค่ะ

ท่านเลยถามพี่นาว่าถักหมวกให้เณรที่โรงเรียนพระปริยัติธรรมได้ไหม

พี่นาเลยมาถามในห้องเรียนของพวกเรา มีหลายท่านสนใจ

วัดของพระอาจารย์ ชื่อวัดศรีร่มเย็น อยู่ อ.เชียงของ จ.เชียงราย ติดเขาเลยค่ะ

หนาวมากหลังวัดเป็นเขา เดินขึ้นไปจะเจอพระธาตุด้วย

เป้นวัดที่สวยงามเรียบง่าย น่าไปปฏิบัติธรรมมาก

นั่งรถไปก็สะดวก รถ กรุงเทพฯ - เชียงของ ลงแล้วเดินเข้าวัดได้เลยค่ะ

เคยไปมาเมื่อต้นเดือน พฤศจิกายน ยังไม่ได้มาอวดงานจุลกฐินเลย อิอิ

ท่านใดสนใจ ทำบุญไม่ว่าจะเป็นไหม หรือแรงงานถัก ลงชื่อไว้นะคะ

พระอาจารย์บอกว่าแล้วแต่ศรัทธาค่ะ เพราะเณรที่เรียน โรงเรียนพระปริยัติธรรม เป็นเด็กยากจนที่ สนใจเรียนแล้วมาบวชเรียนค่ะ

หมดเขตส่งของมาให้หลี 29 ธันวาคม 2552

แต่ว่าอ้อยอิ่งรอจนหลังปีใหม่ค่ะ เพราะช่วงปีใหม่ไปรษณีย์งานเยอะของอาจมาถึงหลีช้านะคะ

แต่หลีจะส่งของไปวัดพระอาจารย์ ไม่เกินวันที่ 5 มกราคม 2553 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ต้องขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ

ปล.ที่อยู่ แจกหลังไมค์นะัคะ

กลัวได้ระเบิด อิอิ

ปล. อีกครั้ง ลืมข้อมูลสำคัญค่ะ

โรงเรียนนี้มีเณรกว่า 200 รูป หรือ องค์ คะ ลักษณะนามใช้ไม่ถูกค่ะไม่แน่ใจขอโทษด้วยนะคะ

พระ ที่เป็นพระอาจารย์ หลายสิบรูปด้วยกัน

แต่ไม่ตอง ทำครบทุกรุปนะคะ เกรงว่าตลาดเชียงรายเชียงของ จะขายหมวกพระสำเร็จรูปไม่ได้ 555

เพิ่มเติมที่อยู่วัดค่ะ

พระอาจารย์เอกชัย  สิริญาโณ

วัดศรีร่มเย็น ตำบลห้วยซ้อ อำเภอเชียงของ จังหวัดเชียงราย 57140

เพิ่งเจอมีลูกศิษย์พระอาจารย์ เคยลงข้อมูลวัดไว้ ด้วยค่ะ

ชื่อคุณ มณีนาคา

ตามลิ้งนี้ค่ะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=maneenaka&month=05-2009&date=16&group=12&gblog=3

นี่กิจกรรมที่วัดพระอาจารย์ค่ะ ท่านทำงานให้กับกระทรวงศึกษาธิการมากมายค่ะ

http://www.cri4.waenlor.com/OBEC-OA/FlashNews/Shownewsdetail.php?news=835

ขอบคุณทุกๆๆท่านด้วยนะคะ

บางท่านไม่เคยคุยกันเลย ก็แสดงความจำนงค์มามากมาย

แต่หลีเชื่อเรื่องกัลยาณมิตรค่ะ

ป้าป้อมขา ขอบคุณมากมากค่ะ

ลองดูลิ้งลูกศิษย์พระอาจารย์นะคะ

ท่านสร้างอะไรในวัดไม่ได้ไปจ้างแพง ๆ ท่านฝึกเณรที่วัดท่านทำงานด้วยค่ะ เพื่อจะได้มีวิชาชีพติดตัวออกไป

จากคุณ : lalalee
เขียนเมื่อ : 24 ธ.ค. 52 20:21:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com