Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หาบ้านใหม่ให้กระต่าย ขาย+แจก ด่วนค่ะ เด็กๆกำลังเดือดร้อน  

อันเนื่องมาจากเราไปเล่นเว็บ thaipetlover แล้วเจอกระทู้นี้เข้า

สภาพน่าสงสารมากกระต่ายแต่ละตัว ไม่ได้อยู่ดีกินดีเลย

อันนี้คือเนื้อความในกระทู้

เนื่องมาจากกระทู้เก่านะคะ ที่ได้ประกาศขายกระตาย จังหวัดเลย ขอย้ายมาอันนี้นะคะ

สักแปปนะคะ

ตอนนี้มันมีเรื่องค่ะ

คือ

ตอนนี่นะคะ แม่มิ้นไม่ให้เอากระต่ายจากเลย กลับบ้านที่เชียงราย

เพราะว่า กระต่ายตัวใหญ่มาก เอากลับไม่ได้

ขอเวลาอธิบาย

ตอนแรกกระต่ายมิ้นมีแค่สองตัว คือ ตีตี้ กับมิลาน แล้วตอนนั้นเป็นช่วงทื่ต้องกลับเชียงรายค่ะ

และเครื่องบินที่ดอนเมืองไม่ให้ส่ง ป้าเลยเอากระต่ายมาไว้ที่ จังหวัดเลย เป็นบ้านของย่าค่ะ ตอนนั้นร้องไห้ เพราะไม่อยากเอาให้

แต่จำเป็นเพราะตอนนั้น ที่บ้านจะโดนทุบทำโรงงาน

ตอนนั้นกระต่ายอายุห้าเดือนค่ะ เมื่อเดือนพฤษภา ตัวผู้สีน้ำตาล ตัวเมียขาวล้วน

พอตอนนี้ วันนี้ และตอนนี้ มิ้นได้มาบ้านย่า แล้วกะว่าจะเอาเด็กๆกลับ

ตกใจมาก เพราะมีสองกรงใหญ่ๆ เป็นกรงสังกะสีค่ะ คอกนึง ที่ใหญ่มาก เป็นคอกกระต่ายใหญ่ ย้ำค่ะ ใหญ่มาก ขนฟูฟ่อง มีหกตัว

และอีกคอกคือ ตัวมิลาน กับตีตี้ ตัวใหญ่แล้วเหมือนกัน และลูกๆ ตัวเล็ก อายุประมาณเกือบสองเดือนค่ะ

ตอนนี้มิ้นร้องไห้ไปด้วยนะคะ มันเครียดมากเลย เขาอยากได้กระต่าย เขาก็เอามาเลี้ยง พอมันโต เขาก็แยกกรง ไม่สนใจเลยค่ะ

รู้มั้ยคะ ว่าเขาเอาอะไรให้มันกิน เนื่องจากที่นี่ไม่มีอาหารกระต่ายขาย

เขาให้มันกินอาหารปลาดุกค่ะ!!!!!!!

มิ้นบอกว่ากินไม่ได้นะ เขาก็เถียงว่าทำไมจะไม่ได้ มันก็แ_ก หญ้าเหมือนกันแหละ

น่าสงสารจริงๆ

อาหารกระต่ายที่มิ้นพกไป กับอัลฟาฟ่า ที่กะว่าจะเอาไปให้เด็กๆ ไม่พอค่ะ

ตอนนี้ ทุกตัวแข็งแรงดีค่ะ

แต่!

มีประมาณสามตัว ที่เป็นขนสังกะตัง มิ้นยอมรับว่าตั้งแต่เคยเลี้ยงมา ไม่เคยเห็นขนที่ไหนเยอะขนาดนี้มาก่อนค่ะ มันพันกันไปหมด เป็นอึติดเต็มขนเลยค่ะ

มิ้นเลยรีบเอามาตัด แต่ทำไม่ได้ค่ะ ตัดไปด้วยร้องไห้ไปด้วย ชาวบ้านก็มามุงดูกระต่าย บอกว่ากล้าจับได้ไง สกปรก

มิ้นเสียใจมากค่ะ ที่เขาดูถูกมันแบบนี้ ตอนนี้ใจมิ้นอ่ะ อยากจับมันอาบน้ำตัดขน แต่ลำพังมิ้นทำไม่ได้จริงๆ

แขนขามีแต่แผลค่ะ โดนถีบ ข่วน เล็บมันคมมาก แล้วด้วยที่ว่ามันไม่คุ้นกับคนค่ะ

แล้วมิ้นก็ไม่รู้ว่าที่ จังหวัดเลย มีร้านไหนรับตัดขน อาบน้ำกระต่ายบ้าง แล้วมิ้นก็อยากให้คนที่รักกระต่าย และพร้อมที่จะดูแลเด็กๆให้ดีกว่านี้มารับไปค่ะ

เพราะคนที่นี่รังเกียจกระต่ายขนสังกะตังมาก เขาให้กรงนี่กินเศษผัก กับอาหารปลาดุก

แล้วส่วนกระต่ายเด็กตัวเล็ก เขาชอบเอามาอุ้มเล่น น่าสงสารมากๆ

ใครที่อยากดู เชิญมาเองเลยนะคะ ที่บ้านลาดค่างค่ะ ที่นี่เป็นบ้านของย่ามิ้นเอง แต่ย่าไม่ได้เลี้ยงนะคะ มีญาติเลี้ยง

ตอนนี้มิ้นพักที่ภูเรือค่ะ ใครที่สนใจกระต่ายโทรมานะคะ ยิงมาก็ได้มิ้นจะโทรกลับ

เพราะมิ้นอยู่อีกแค่สองวัน มิ้นไม่รู้ทางอะไรเลยค่ะ แต่ถ้าใครอยากได้ มิ้นยินดีเอารถไปรับกระต่ายที่ลาดค่าง แล้วเอามาส่งในเมืองก็ได้ค่ะ

บ้านมิ้นตอนนี้ห่างจากลาดค่างประมาณ 15-18 โลค่ะ แต่ด้วยความที่ว่า ไม่รู้จะทำยังไง แล้วก็สงสารมาก มิ้นยอมทำทุกอย่างแล้ว

กระต่ายใหย่มีแค่สามสีค่ะ พ่อมันสีน้ำตาลเข้ม << หล่อ หื่น มาก

แม่สีขาว หูเทานิดนึง << เรียบร้อยเป็นที่หนึ่ง เลี้ยงลูกเก่ง แต่ตอนนี้นิสัยเริ่มเปลี่ยน

และตัวอื่นๆ << ออกมาประมาณสีทอร์จค่ะ ไม่รู้ถูกมั้ย ออกน้ำตาลอ่อน ส้มๆค่ะ เพราะพอกับแม่รวมกัน ออกมาเป็นสีนี้

จะให้ดูรุปนะคะ แต่อาจมีไม่ครบ พรุ่งนี้จะกลับไปถ่ายอีก

จากคุณ : SonGiiz*
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:43:27

ความคิดเห็นที่ 8

สกปรกมากๆ

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:53:48

ความคิดเห็นที่ 9

นี่ไม่ใช่หางค่ะ แต่คือขนสังกะตัง

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:54:50

ความคิดเห็นที่ 10

3. ขนสังกะตังเช่นกันค่ะ น่าจะตัวเมีย ลืมอ่ะ T^T

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:56:00

ความคิดเห็นที่ 11

4. ตัวเมียค่ะ ขนฟู น่ารักมาก ประมาณสามเดือนกว่า ไม่ใหญ่มาก แต่ก็ใหญ่ เอ้ะ!ยังไง สีออกส้มๆค่ะ เรียบร้อยดี ตัวนี้ขอสามร้อยนะคะ เป็นค่าอาหารกระต่ายตัวอื่น รึใครจะต่อรองยังไง แลกกับอาหารอะไร คุยกันได้ค่ะ

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:56:45

ความคิดเห็นที่ 12

ถ่ายคู่กับตัวแรก

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:57:31

ความคิดเห็นที่ 13

เอาใจช่วยครับ ...

อย่างนี้ถ้าพาไปโกนขน

รอไม่กี่เดือนก็จะงามเหมือนเดิมครับ

มารับน้องไปทีเนอะ ...

...

จากคุณ : artfromheaven
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:58:31

ความคิดเห็นที่ 14

ส่วนตัวอื่นถ่ายยังไม่หมดนะคะ ใครที่สนใจ รึใจดี อยากจะรับ ติดต่อมาได้นะคะ อยากได้ตัวผู้รึเมีย สีอะไร โทรถามก่อนได้ค่ะ

ตัวใหญ่นี่ มี

ผู้ ซึ่งเป็นพ่อนะคะ สีน้ำตาลเข้ม อายุประมาณ 1ปี 2เดือน

ลูกๆตัวใหญ่ มีตัวผู้สาม เมียสาม

ลูกตัวเล็ก มีขาวหูเทา (ไม่เทามาก) สีออกส้มๆ กับสีดำ ซึ่งมีตัวเดียว จากลูกๆทั้งสิบค่ะ ขอขายลูกตัวเล็ก ตัวละ 300 นะคะ ถ้ามีอาหารแลก รึกรง ก็คุยกันได้ค่ะ

มิ้นอยากเอาเด็กไปทำหมันให้หมดจังเลย แต่ทำไม่ได้ค่ะ ไม่มีรถขนไปทั้งหมด คลีนิคคงรับทำแพงมาก ซึ่งมิ้นต้องรับผิดชอบเองหมด

แม่ด่าว่าไม่น่าเอามาเป็นภาระ แต่มิ้นไม่ได้สนใจอะไรนะคะ มิ้นเลือกที่จะรับเด็กๆมา มิ้นจะไม่ปลล่อยให้เค้าอยู่แบบนี้เด็ดขาด

รึใครมีเพื่อน พี่ น้อง รึใครมาจะผ่านมาเที่ยวเลย แล้วขึ้นเหนือ แล้วเป็นรถกระบะ อาจมาช่วยมิ้นขนเด็กๆไปได้นะคะ หรือไม่ อาจมาแวะรับไปเลี้ยงก็ได้

ขอโทษนะคะที่มิ้นพูดมาก แล้วเรื่องมากขนาดนี้ มิ้นไม่รู้จะทำยังไงจริงๆค่ะ ใครสนใจ รึคิดว่าพอช่วยอะไรได้ ทั้งอาหาร กรง โทรมาได้นะคะ รึเมลล์ mint_alto_swk@hot เมลมาได้ค่ะ รึจะ pm มาก็ได้

ด่วนนะคะ เพราะมิ้นอยู่เลยได้อีกไม่กี่วันแล้วว

ขอบคุณทุกคนที่มาอ่านจริงๆค่ะ

นี่รูปเพิ่มเติม สนใจตัวไหน ถามได้นะคะ

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 11:58:57

ความคิดเห็นที่ 15

ตัวพ่อค่ะ และลุกครอกเล็ก

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:01:11

ความคิดเห็นที่ 16

อ่านเจอเหมือนกันค่ะ สงสารน้องมากๆ

แถมในบอร์ดโน้นมีคนมาบอกวิธีเลี้ยงกระต่ายผิดๆด้วย

บอกกินกะหล่ำปลี ถั่วฝักยาวได้

เฮ้ออออออออออออออออออ

จากคุณ : ต๊องต๊อง กะ บ๊องบ๊อง
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:01:28

ความคิดเห็นที่ 17

ครอกใหญ่

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:02:12

ความคิดเห็นที่ 18

สองตัวนี่น่ารักมากค่ะ ไม่มีขนสังกะตัง รึอาจมีน้อย แต่สีขาวขนไม่ฟูเท่าไร เรียบร้อยดี

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:02:58

ความคิดเห็นที่ 19

พ่อ สุด หื่น

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:04:16

ความคิดเห็นที่ 20

กับลูกๆ (ตัวขวาน่ารักจัง แฮ่)

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:05:16

ความคิดเห็นที่ 21

ตัวแม่ มอมแมมมาก

ใครสนใจ ติดต่อได้ 24 ชม มิ้นจะไม่หลับจนกว่าจะช่วยเด็กๆได้

ใครช่วยได้ ก็ช่วยได้ก็ช่วยกันนะคะ

ปล อย่าคิดว่าอยากได้ เพราะเห็นว่าได้ฟรี พอเห็นว่าเขาแก่ เขาไม่สวยก็ทิ้งขว้างนะคะ มิ้นอยากให้เขาไปอยู่ในที่ดีๆ อย่าทำร้ายเค้าเลยค่ะ

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:05:48

ความคิดเห็นที่ 22  

ขอบคุณมากนะคะ ที่ช่วยบอกต่อๆกัน

หาคนที่อยู่จังหวัดเลย แล้วเลี้ยงกระต่ายยากนิดหน่อย

อยากพาไปทำหมันค่ะ แต่ไม่มีหมอ

เดียวมิ้นต้องกลับเชียงรายแล้ว

ใครช่วยได้ก็ช่วยกันนะคะ

ตอนนี้พี่แก้มจากเวบแรบบิทคาเฟ่ ได้ช่วยส่งอาหารกระต่ายให้เด็กๆ

เป็นนจำนวน2กระสอบ

เด็กๆคงจะได้กินครั้งแรกในชีวิต หลังจากที่กินแต่อาหารปลาดุกค่ะ

ใครที่สนใจ รึว่าคิดว่าช่วยอะไรได้ อยากส่งอาหาร กรง ยา หรือของเหลือใช้มาช่วยๆกัน รึอยากรับน้องไปอุปการะก็ยินดีค่ะ

โทรหามิ้นได้นะคะ 0840424918 รึเมลก็ได้ค่ะ

24 ชม เลยค่ะ แต่อย่าโทรมาแกล้งเล่นนะคะ เรื่องนี้มิ้นค่อนข้างจริงจัง
ขอบคุณพื้นที่ดีๆที่นี่ค่ะ ^^

จากคุณ : minnie07
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:08:09 A:125.26.212.14 X:

ความคิดเห็นที่ 23

เราขออนุญาตเจ้าของแล้วนะคะ

อันนี้เครดิตเว็บ http://www.thaipetlover.com/phpBB3/viewtopic.php?f=10&t=9379&p=50606#p50606

อยากให้ช่วยเหลือน้องกระต่ายที่ไม่มีโอกาสได้วิ่งเล่น ไม่ได้กินอาหารที่ถูกสุขลักษณะ

หรือว่าถูกเลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ กลายเป็นอาหารงูไป...

ขอบคุณพื้นที่สำหรับเว็บพันทิปด้วยนะคะ

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:09:05

ความคิดเห็นที่ 24  

เห็นแล้วสงสารจังเลยเดี๋ยวพี่โทรหาหนูน่ะ

จากคุณ : flowerinlove (flowerinlove)
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:38:35

ความคิดเห็นที่ 25

ขอโทษนะคะ

เข้าใจความหวังดี แต่ห้องนี้ห้ามแจกกระต่ายนะคะ

อย่าหาว่าใจร้ายนะคะ แต่เหตุผลมีค่ะ

จากคุณ : แม่หมีตัวอ้วน
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:45:20

ความคิดเห็นที่ 26

หากใครอยากทราบเหตุผล

เอาคร่าวๆ นะคะ

เจ้าของบางคน ไม่รับผิดชอบค่ะ

และบางคนที่มาขอรับเลี้ยง เอากระต่ายไปให้งูกินค่ะ

ถ้าถามว่าทำไมห้องโน้นแจกได้ ทำไมห้องนี้แจกไม่ได้ ก็ขอตอบว่า แต่ละโรงเรียนกฎไม่เหมือนกันค่ะ แต่ละบ้านกฎไม่เหมือนกัน แต่ละประเทศกฎไม่เหมือนกัน

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:49:43

ความคิดเห็นที่ 27  

เข้าใจค่ะ แต่นี่พี่เขาฟอร์เวิร์ดมาลงเว็บนี้ให้

แต่เมื่อกี้พี่ปูได้โทรมาแล้วค่ะ^^

ถ้ามิ้นเข้าไปที่บ้านกระต่ายจะไม่มีสัญญาณแล้วนะคะ

ใครมีอะไรฝากไว้นะคะ

เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 12:59:28 A:125.26.212.14 X:

ความคิดเห็นที่ 28

แอ๊กกกกกกกก  ความเห็นที่ 6 7 และ 8  สะเทือนใจอย่างแรง

สงสารกระต่าย

จากคุณ : PimMy PG
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 13:07:36

ความคิดเห็นที่ 29

ขออภัยค่ะ เข้าไปตอบในนั้นไม่ได้ รบกวนฝากข้อความไปหน่อยนะคะ
เห็นแล้วกลุ้มใจเหลืิอเกิ๊น
.
.
.
น้องมิ้น ขนไปเชียงรายให้หมดได้มั้ยคะ ???

พี่คิดว่าเค้าอยู่กับน้องมิ้นน่าจะเป็นการดีที่สุด
และถือว่าเป็นการรับผิดชอบจากน้องมิ้นมากที่สุดค่ะ
ทางออกที่ดีที่สุดคิดว่าเป็นอย่างไรคะ
ก่อนอื่นจับตัวป่ะป๊าไปทำหมันค่ะ
ถ้าไม่ได้แยกกันเลย คาดว่าเดือนหน้าคุณแม่ออกลูกอีกแหงๆ่ค่ะ

ไม่ทราบว่าจ้างรถจากเลยไปเชียงรายนั้นมีบริการรับจ้างหรือเปล่า
จัดการให้เสร็จทีเดียวไปเลยค่ะ เอาไปอยู่กับน้องมิ้นก่อน
คิดว่าค่อยๆหาลู่ทางกระจายกระต่ายไปยังบ้านใจดีต่างๆ
หลังจากที่เราเตรียมพร้อมให้น้องๆค่ะ ล้างตัว ทำหมัน กรุมมิ่งฯลฯ ให้เรียบร้อยก่อน
การร้อนรีบแจก รีบกระจาย เกรงว่า มันจะหายากและมีภาระให้บ้านใหม่เกินไป
เนื่องจากสภาพ การปรับเรื่องอาหาร ฯลฯ ต้องรีบแก้ไขด่วน

หากค่าใช้จ่ายในการย้ายมันมากเกินไป มาคุยกันก่อนก็ได้ค่ะ อาจพอช่วยได้บ้าง

ส่ง PM มาหาได้นะคะ อีกทีค่ะ เห็นแล้วกลุ้มใจเหลือเกิ๊น ขี้แง

จากคุณ : แดงเร็กเก้บาร์
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 13:08:03

ความคิดเห็นที่ 30

เฮ้อ!  เวรกรรมของเจ้ากระต่ายน้อยทั้งหลาย  น่าสงสารพวกเค้าจังเลยค่ะ

ถ้ายังไงก็เข้าไปลงประกาศใน  pantipmarket  อีกทีนะคะ

เพราะในพื้นที่ส่วนนั้นเป็นพื้นที่สำหรับซื้อขายจ่ายแจกโดยเฉพาะเลยอ่ะจ้า

น่าจะมีคนสนใจตรงตามวัตถุประสงค์มากกว่าอ่ะจ้า

แต่ก็ต้องดูคนที่มารับเลี้ยงให้ดีๆ ด้วยนะคะ  เพราะเค้าอาจจะเอาเด็กๆ ไปเป็นอาหารของสัตว์อื่นๆ เช่น  งู  ได้อ่ะจ้า

เอาใจช่วยและเป็นกำลังใจให้เด็กๆ หาบ้านใหม่หรือมีคนที่ใจดีจริงๆ รับพวกเค้าไปเลี้ยงนะคะ

ปล.  แนะนำเบื้องต้นก่อนละกันนะคะ  ว่าตอนนี้ให้รีบแยกเพศผู้เพศเมียออกจากกันโดยด่วนเลยอ่ะจ้า  อย่างน้อยถ้าไม่มีตัวไหนตั้งท้องเพิ่มขึ้นก็โชคดีไปน่ะค่ะ  แต่ไม่รู้จะทันการณ์หรือเปล่านะคะ  แต่ดีกว่าปล่อยไว้อย่างนี้อ่ะจ้า  ก็ขอให้ไม่มีตัวไหนตั้งท้องเพิ่มขึ้นมาอีกนะคะ  เอาใจช่วยนะคะ

แก้ไขคำผิดค่ะ

แก้ไขเมื่อ 30 ธ.ค. 52 13:19:53

แก้ไขเมื่อ 30 ธ.ค. 52 13:17:25

จากคุณ : JDT
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 13:16:18

ความคิดเห็นที่ 31

อ่านแล้วปวดใจจี้ดๆ.....

จากคุณ : MOnKEy_PrAi
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 14:00:23

ความคิดเห็นที่ 32  

ถ้าสามารถเอามาเชียงรายได้ก็ดีนะคะ
เราจะได้ไปช่วยได้บ้าง
อยู่ตั้งเลย เค้าไปมิได้
สงสารน้องกระต่าย
T_T

จากคุณ : พี่นมสดกับน้องเส้นหมี่
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 16:43:57

ความคิดเห็นที่ 33

T_T ไกลอ่ะ

จากคุณ : ยู่ อยากลี้
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 18:26:36

ความคิดเห็นที่ 34

ขั้นรุนแรงเลย เห็นแล้วมานั่งมองเจ้าตัวเล็กที่บ้าน แสนจะดื้อแต่เราก็เอาใจใส่ดีทุกวัน สงสารจริงๆ

จากคุณ : midnite-angel
เขียนเมื่อ : 30 ธ.ค. 52 21:40:51

ความคิดเห็นที่ 35  

ทุกคนคะ T^T ที่บอกว่าให้ไปทำหมัน เพราะกลัวว่าจะออกลูกมาอีก ทุกคนบอกไม่ทันแล้วค่ะ

ขอ coppy จากแรบบิทคาเฟ่มาเลยนะคะ จะได้ไม่เป็นการเสียเวลา

คือมีเรื่องใหญ่มาอีกเรื่องแล้วค่ะ

ขอโทดษนะคะ ที่มาตอบช้ามาก เพิ่งกลับบ้านค่ะ ที่บ้านที่เลี้ยงกระต่ายมีงานทำบุญปู่ ไม่มีใครมาส่งที่บ้านนี้ค่ะ

เรื่องที่ทุกคนว่าอึ้งแล้วมีอีกค่ะ

จากที่มิ้นบอกไปว่ามีลูกๆตัวเล็กสี่ตัวใช่มั้ยคะ

คือเรื่องที่จะบอกก็คือ

แต้น แต้นนนนน

เมื่อตอนตีสาม ถึงตีสี่ คนที่ช่วยจัดงานบ้านย่ามิ้นเมื่อวานไม่กลับกันค่ะ

เค้ามาเจอเด็กแดง ตัวแดงๆแปดตัว คลานคลุกดินแดงอยู่

มันมากจาก....... กรงของแม่กระต่ายมิลาน = =*

จำนวน แปดตัว!!!~ รอดทุกตัว ไม่มีตายค่ะ

คือพอมื้นไปบ้านย่าตอนบ่ายคือ ร้องไห้ จบละ มิ้น ไม่ไหวละ ตอนนี้ ตายแน่ๆ

กรงไม่พอ ไม่มีอาหาร ไม่มีที่เลี้ยง ไม่มีอุปกรณ์ สถานที่ไม่เอื้ออำนวย

มิ้นอยากจะบ้าตาย ตอนแรกมิ้นว่าจะเอาตัวใหญ่ใส่กล่องไปบริจาค มันก็ทำไม่ลง แต่มันเครียดมาก

บ้านกระต่ายห่างจากเมือง 80กิโลค่ะ

มิ้นไม่สามารถ เพราะมิ้นขับรถไม่เป็น แถมเป็นเขาอีก ไม่ไหวๆ

วันนี้มิ้นถ่ายรูปมาเพิ่มเกือบร้อยรุปค่ะ แต่จะเลือกรูปมาลงให้นะคะ

ตอนนี้เครียดมาก จากที่เครียดเป็นทุนเดิมอยุ่แล้ว

ช่วยมิ้นที!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ส่วนเรื่องที่บอกให้เปิดบัญชี ใจจริงก็อยากทำนะคะ

แต่ใจนึรู้สึกว่า ไม่อยากทำตัวให้เป็นภาระคนอื่น คือแบบ อธิบายไม่ถูกอ่ะ

เหมือนเรามาเรี่ยไรเงิน มาขอความสงสารเขา คนสงสารก็สงสารเรา

คนที่เขาคิดว่าเราโกหก เขาก็จะจับผิด

ไร้นะคะ ดูกระทู้อะไรที่เขาโดนตอกแรงๆมา มันทำให้มิ้นกลัว

เมื่อเช้าพี่ปู จากเว็บพันทิปโทรมาค่ะ

เพราะว่ามีผู้หวังดีไปช่วยฟอร์เวิรืดลงพันทิปให้ ต้องขอบคุณมาก พี่เขาบอกว่าจะลองติดต่อหมอให้

แต่พี่เขาติมิ้นว่าบอร์ดห้ามแจกสัตว์ แล้วมิ้นก็ไม่รู้จะทำไง T^T
แล้วพี่เขาบอกว่าบ่ายนี้จะโทรมา แต่มิ้นเข้าไปบ้านย่า ไม่มีสัญญาณ เพิ่งกลับมาห้าทุ่ม พี่เขาจะว่ามั้ยน้อ

แต่ขอบคุณทุกคนมากนะคะ ที่เอาใจช่วย แปปเน้อ

ทุกคนคะ มิ้นจะกลับเชียงรายวันที่1 แล้ว

มิ้นจะทำไงดี

เครียดดดด

ร้องไห้

เหนื่อยจัง

พี่ที่บอกว่าอยากให้มิ้นขนกลับเชียงรายทั้งหมด

นั่นเป็นเรื่องที่มิ้นอยากทำมาก และมิ้นพร้อมรับผิดชอบ ในฐานะที่ทำให้เค้าเป้นแบบนี้ นั่นมันเป็นเพราะความโง่ของมิ้นเองค่ะ

แต่มิ้นเอากลับไปไม่ได้จริงๆ ที่นี่ไม่มีสนามบิน ไม่มีรถขนส่ง ถ้ามีต้องมีคนอาสาไป ซึ่งไม่มีเลย

มิ้นมากับแม่ น้อง พี่ เป็นรถยนต์ยาริสค่ะ ใส่กระต่ายไม่ได้

แต่ถ้าลุกพอใส่กรงเล้กไปได้อยุ่

บ้านกระต่ายก็ไกลจากเมือง 80โล

มิ้นเป็นนักเรียนอยุ่นะคะ อยากจะบอกพี่ที่นี่ไว้เลย

แต่มิ้นไม่อยากปัดความรับผิดชอบ ที่มันมากจากมิ้นเอง

มิ้นเห็นตำตาว่านั่นมันเกิดอะไรกับเด็กๆ แต่มิ้นทำอะไรไม่ได้เลย

ถ้ามิ้นขับรถเองได้ หาเงินเองได้ มิ้นคงจ้างเค้ามาขนให้

อยากให้ไปกรุงเทพ อยากหาบ้านดีๆให้เค้า อยากให้เค้ากินดีอยู่ดีกว่านี้อ่ะ

เหนื่อย

ใครที่โทรหามิ้นไม่ติดขอโทษนะคะ วันนี้เพิ่งกลับ ที่นั่นไม่มีสัญญาณจริงๆค่ะ
มิ้นจะลงรูปต่อค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 01:42:26 A:125.26.207.191 X:

ความคิดเห็นที่ 36  

มิ้นลงรูปใหม่แล้วนะคะ ตามไปดูได้ที่

http://www.rabbitcafe.net/board/rabbitsale/42154/

ขอโทษนะคะที่ไม่ได้ลงที่นี่ ตอนนี้เพลียมากเลยจะตีสองแล้ว

อยากดูเพิ่มเติมบอกได้นะคะ

พี่ปูคะ ถ้าวันนี้โทรหามิ้นไม่ติดขอโทษด้วยนะคะ ไม่มีสัญญาณค่ะ T^T

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 01:44:45 A:125.26.207.191 X:

ความคิดเห็นที่ 37  

คือนอนไม่หลับและมีเรื่องจะบอกค่ะ คือว่า...

พี่ปูคะ โทรหามิ้นเช้าเลยนะคะ ถ้าช่วยอะไรได้ เพราะพรุ่งนี้มีงานทำบุญงานศพปู่ที่บ้านย่า

มิ้นกลัวว่าจะไม่ได้ไปดูน้องอีก

ต้องรีบตัดสินใจแล้วค่ะ!

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 01:56:17 A:125.26.207.191 X:

ความคิดเห็นที่ 38  

ถึงพี่ แดงเร๊กเก้บาร์ นะคะ

มิ้นpmไม่ได้ ไม่ใชสมาชิก แหะๆ

อยากเอาไปหมดเลยค่ะ แต่ไม่ได้แน่นอน ไกลมากบวกกับไม่มีรถ ไม่มีค่าเดินทางพอ

สำพังมิ้นยังไม่มีเงินใช้ค่ะ ขอเงินพ่อแม่ใช้

แต่อยากบอกว่าสงสารมากค่ะ ที่นี่เขาไม่สนว่าเด็กๆจะกินจะอยู่ยังไง ได้กินก็บุญแล้ว

มิ้นจะเอากลับ ก็ไม่มีใครช่วยมิ้นเลยคือ

อยากทำไรก็ทำเองเหอะ ประมาณนั้น

อยากให้คนมาช่วยจังค่ะ

ที่บอกให้ทำหมันนั่นก็เป็นเรื่องที่อยากทำมาก

แต่ทำไม่ได้เช่นกัน

ไม่มีหมอค่ะ

เครียด

โทรหามิ้นได้ตลอดนะคะถ้าโทรติด ถ้าไม่ติดคือเขาป่าเข้าดง บุกตรงสู่บ้านกระต่าย

ไม่มีสัญญาณ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 02:47:44 A:125.26.207.191 X:

ความคิดเห็นที่ 39

เห็นแล้วสลด + สงสารค่ะ อึ้งๆๆๆ บอกไม่ถูกเลย

จากคุณ : อาโออิจัง
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 05:30:06

ความคิดเห็นที่ 40

น้องมินท์คะ โทรหาพี่ปูนะคะ

ถ้าไม่มีเงินโทรศัพท์ ก็ยิงไป แล้วให้พี่เค้าโทรกลับ

ไม่ก็ลองติดต่อ คนรักกระต่ายเชียงใหม่ ดูนะคะ เห็นมีเล่นอยู่ในแรบบิทคาเฟ่ด้วย ใช่มั้ยคะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 08:26:18

ความคิดเห็นที่ 41

น้องมินท์อยู่อ.อะไรอ่ะจ๊ะ

จากคุณ : love_net
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 08:44:56

ความคิดเห็นที่ 42  

เห้อ

เพิ่งไปบ้านกระต่ายมาค่ะ

บ้านกระต่ายอยู่ บ้านลาดค่าง ไม่รู้ใช่ชื่ออำเภอมั้ยแต่รู้ว่าไกลมาก

ตอนนี้มิ้นอยู่ภูเรือค่ะ ^^ ไม่รู้ชื่อพื้นที่ ไม่ชำนาญทาง เพราะมาไม่บ่อย

ตอนนี้สับสนค่ะ มีบางคนอยากช่วยส่งของให้อะไรงี้

แต่ถ้าส่งมาบางทีจะส่งไม่ถึงบ้านค่ะ เพราะไกล

ถ้าส่งไปเชียงรายแล้วมิ้นจะส่งต่อมาเลยจะดีกว่า เพราะถ้าคนอื่นเป็นคนส่ง บ้านเค้าไม่สนใจค่ะ นิสัยเสีย = =

ไม่ก็ให้พี่ชายไปส่งของให้ ถ้ามันยอม

รึอีกเรื่องคือ ถ้ามิ้นมีรถขนมาเชียงรายได้ จะดีที่สุด แต่ไม่มีรถ

เพราะถ้าเด็กๆมาบ้านมิ้น มิ้นปล่อยในสนามได้ อาหารก็หาได้ พาไปทำหมันได้ แล้วสามารถอาบน้ำตัดขน แล้วส่งไปให้ผู้อุปการะต่อได้

แต่ไม่มีรถขนส่ง... หาคนไปส่งให้ยากมากคะ ทางลดคดเคี้ยว

คิดไม่ตก เดียวต้องกลับแล้ว แต่ยังหาข้อสรุปไม่ได้เลยค่ะ

เดียวจะโทรหาพี่ปูค่ะ ตอนนี้โทรศัพท์โทรออกไม่ได้ มีเงินนะคะ แต่สัญญาณทรูไม่ดีเท่าไร ส่งข้อความได้ กับรับสายได้เท่านั้น

T^T

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 10:53:13 A:125.26.206.73 X:

ความคิดเห็นที่ 43

ไม่ทราบว่าหารถปิ๊กอัพ หรือรถรับจ้างไปเชียงรายได้มั้ยคะ
ถ้ามีเค้าคิดเท่าไหร่คะ บางทีพี่ๆน้องๆในบ้านโพรงฯอาจช่วยกันเรี่ยไรสมทบกับน้องมิ้นท์ได้ค่ะ

พี่อ่านแล้วจิตจะแตก ปิ๊ดส่งท้ายปี เพราะมีลูกออกมาอีกนี่แหละค่ะ

ยังไงก็ต้องแยกตัวผู้ค่ะ แยกหรือย้างงงงง!!!!!!
เดือนหน้าเจออีกคอกแน่ แม่มันคงโทรมน่าดูแล้ว

โอ๊ย กลุ้มเหลือเกิ๊น พยายามอีกหน่อยน้องมิ้นท์ ไหนๆก็มาโพสต์แล้วอะไรแล้ว
มันต้องบังเกิดผลดีกับกระต่ายบ้างนะคะ

ไม่ทราบว่าน้องไปโพสต์ที่นู้น มีใครมาช่วยแนะนำเป็นรูปธรรมอะไรบ้างหรือยัง

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 13:26:24

ความคิดเห็นที่ 44

อ่านแล้วก็เข้าใจน้องเค๊านะคะ...ถ้าอยู่ใกล้ๆคงจะได้ช่วยบ้างแต่ถ้าบ้านโพรงจะเรี่ยไรเงินเป็นค่าจ้างรถไปส่งน้องต่าย...เรายินดีช่วยเต็มที่นะคะ

จากคุณ : White coco
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 13:52:32

ความคิดเห็นที่ 45

20 กว่าตัวแล้วค่ะ หนูมิ้นเหนื่อยแน่เลย  T T

อยากช่วยมาก แต่วันนี้ลูกสาวที่บ้านก็คลอด มือไม้พันกันหมด เง้อ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 13:55:15

ความคิดเห็นที่ 46

ทำลิ้งค์ให้ค่ะ http://www.rabbitcafe.net/board/rabbitsale/42154/

ต้องขอโทษทุกคนนะคะที่เอามาลงไว้ที่นี่

แต่เห็นว่าเป็นเรื่องที่ฉุกเฉินจริงๆ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 13:57:53

ความคิดเห็นที่ 47

เพิ่งย้อนกลับไปอ่าน

สรุปว่าขายหรือเปล่าคะ  เพราะเห็นโพสว่าขายตัวละ 300

ไม่แน่ใจว่าน้องต้องการให้ช่วยอะไร ยังไง จะเอาค่ารถ หรืออะไร ใครช่วยคุยกับน้องเค้าแล้วแจ้งมาให้หน่อยนะคะ สับสน

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:04:11

ความคิดเห็นที่ 48

จะขายก็ขาย จะย้ายก็ย้าย จะให้ก็ให้ ขอประเด็นตรงๆหน่อยเถิดค่ะ
เพราะว่าเป็นเคสด่วน และเห็นๆอยู่ว่า ยังไม่ได้ป้องกันควบคุมประชากรอะไรทั้งนั้น

สำหรับความเห็นของบ้านโพรงฯส่วนใหญ่จะมองว่า ต้องทำทุกวิถีทางด้วยตัวเองให้เต็มที่ก่อนค่ะ
หากสุดวิสัยแล้ว ค่อยเริ่มหาทางออกอื่นๆ

การผลักภาระให้คนอื่น หรือแม้กระทั่งขายทิ้งนี่ ถือว่าเป็นหนทางที่เราไม่นิยมเท่าไหร่นะคะ

เท่าที่เดี๊ยนลงความเห็นไปนี่ก็คิดว่าเคลียร์แล้ว และต้องการประเด็นแท้ๆน่ะค่ะ

เป็นห่วงตัวแม่น่ะค่ะ หากออกเดือนหน้าอีกคอก โทรมสะบัดช่อแน่ๆ แถมคนที่นั่นก็ไม่ดูดำดูดีค่ะ

หากรักและต้องการให้ช่วยเหลือจริงๆ ย้ำนะคะ ขอประเด็นเถิดค่ะ จะได้เห็นผลเป็นรูปธรรม
อย่ากลัวว่าจะต้องโดนเดี๊ยนดุว่ากล่าวนะคะ ยังไม่ได้เป็นแบบนั้น เพียงแค่ตรงไปตรงมาน่ะค่ะ

ด้วยความเคารพจ๋าจ้ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:16:27

ความคิดเห็นที่ 49

น้องคะ พี่ว่าน้องลองติดต่อพี่คนนี้ดูนะคะ

มาจากเว็ปนี้ค่ะ http://www.chiangraifocus.com

ถ้าเค้ารับงาน แล้วโทรไปบอกพี่ปูนะคะ ว่าค่าใช้จ่ายเป็นเท่าไหร่

แก้ไขเมื่อ 31 ธ.ค. 52 16:39:53

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:30:05

ความคิดเห็นที่ 50

ถ้าขาดปัจจัยเรื่องเงิน ทางนี้ก็หาทางออกให้ดีที่สุดแล้วค่ะ

อย่างที่เดี๊ยนบอกแต่ต้นว่า จะยก จะขาย จะผลักภาระอะไรยังไงให้คนอื่น
ก็ควรนำกระต่ายทั้งหลายไปเตรียมพร้อมก่อนค่ะ
ให้เค้ารู้สึกได้รับการดูแลจริงๆจากน้องก่อนน่าจะดีที่สุดค่ะ

ใ่ช่ว่าจะปิดหนทางให้ตัวคุณน้องเองไปเสียหมด แล้วก็น้ำตาร่วง หนูไม่มีทางไปจริงๆ
อันนี้เดี๊ยนว่ายังไม่ใช่ค่ะน้องมิ้นท์

รถไม่มี จ้างรถค่ะ อย่างที่บ้านโพรงฯเอ่ยแล้วว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
โทรคุยกริ๊งเดียว ไม่เสียเวลาค่ะ ถ้ามีเวลามาโพสต์ยาวๆนะคะ ปรึกษากันเลยค่ะ

กระทู้ขอรับบริจาคเปิดบัญชีอะไรของพันทิปนี่ จะบอกให้นะคะ ว่าทำยากมากค่ะ
จนกว่าเค้าจะรู้ดีจริงๆว่า น้อง"หมด"หนทางจริงๆ ไม่ใช่ผลักภาระค่ะ

ต้องขออภัยหากความคิดเห็นหรือข้อเสนอนั้นมันไม่ถูกใจหรือไม่อยากกระทำ
พอมารับรู้แล้วก็อยากจะแสดงความเห็นตรงๆอะนะคะ และยังคิดช่วยอยู่นะคะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:35:57

ความคิดเห็นที่ 51

และเดี๊ยนยังเน้นทางแก้ปัญหาตามนี้ค่ะ คือ จ้างรถจากเลยขนกระต่ายทั้งหมดไปเชียงราย ให้ไปอยู่กับน้องก่อนค่ะ ส่วนเรื่องค่าขนย้ายเท่าไหร่ จะช่วยสมทบค่ะ โดยคาดว่าสมาชิกบ้านโพรงฯคงช่วยกันได้

ขอเฉพาะแต่กรณีที่เกิดขึ้นกับบ้านโพรงฯเป็นหลักนะคะ จากเว็บอื่นก็แก้กันที่นั่นค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:43:06

ความคิดเห็นที่ 52

สรุปให้นะคะ

บ้านโพรงกระต่าย ยินดีช่วยออกค่ารถขนกระต่ายทั้งหมด จากเลย ไปเชียงราย (บ้านน้องมินท์)

แจ้งจำนวนเงิน พร้อมเบอร์ติดต่อของเจ้าของรถ แล้วทางนี้จะโอนเงินไปให้เจ้าของรถโดยตรง  

จบข่าว

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:48:07

ความคิดเห็นที่ 53  

มิ้นไม่ขายแล้วค่ะ

เนื่องจากมันมีเยอะมาก แค่นี้ทุกคนก็ช่วยเยอะพอแล้ว ไม่อยากเรี่ยไร เก็บเงินค่าอะไรอีก

แต่ถ้าใครอยากให้เป็นอาหาร กรง ของใช้น้อง เพื่อน้องตัวที่เหลือจะดีที่สุดค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:49:09 A:125.26.210.14 X:

ความคิดเห็นที่ 54  

ค่ะ มิ้นเข้าใจพี่แดงนะคะ

ตอนนี้ก็เพิ่งคุยกับพี่ปูมาค่ะ เรื่องรถ เดียวมิ้นจะหาดู

รถรับจ้างที่พี่วิกกี้ส่งให้นั่น เขาไม่อยากมาไกลน่ะค่ะ เขาอยู่เชียงรายแต่ให้เขามาเอาถึงเลย เขามาไม่ถูก

มิ้นจะลองหารถจากเลยไปส่งแทนน่ะค่ะ

ว่าแต่ว่าจะให้มิ้นส่งไป กทม รึเชียงรายคะ

อันนี้ต้องถามไว้ก่อนเลย ถ้าไป กทมลงไหน

ถ้าไปเชียงราย ลงบ้านมิ้น โอเค มิ้นคนพร้อมที่จะรับให้อยู่

มีพี่ scazzy จากเว็บ แรบบิทคาเฟ่ เขาอยู่ กทม มาเที่ยวเชียงราย เขาจะรับฝากกระต่ายไป กทม ได้นะคะ

ยังไง ลองเสนอมาได้เลยค่ะ

รู้สึกว่าตัวเองทำตัวมีปัญหามากเลย T^T

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:49:26 A:125.26.210.14 X:

ความคิดเห็นที่ 55

บอกตรงๆ ว่าอ่านแล้วสับสนค่ะ

ตกลงจะให้ หรือจะขาย
บอกว่าสงสารกระต่าย อยากรับผิดชอบ ที่ทำให้เค้าเป็นแบบนี้ แต่พอพี่ๆ แนะนำ อันโน้นก็ไม่ได้ อันนี้ก็ไม่มี เหมือนมาแปะๆ ไว้พาให้พี่ๆ จิตตกตามไปด้วย

เข้าไปบ้านกระต่าย แต่ไม่เอาออกมาเลยซักตัวเหรอ ถ้าเธอค่อยๆ เอาเค้าออกมาครั้งละ 4-5 ตัว ทุกครั้งที่เธอเข้าไป ป่านนี้กระต่ายก็คงออกมาได้หลายตัวแล้วล่ะ ใจเธอทำด้วยอะไรกันแน่นะ

ถามตรงๆ เถอะนะ ความรับผิดชอบที่เธอต้องการทำให้กับกระต่ายของเธอน่ะ ตัวเธอเองทำอะไรเพื่อเค้าได้ดีกว่าแค่โพสต์กระทู้หรือปล่าว

จากคุณ : เจ้าของจำเป็น
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:49:58

ความคิดเห็นที่ 56

เ้น้นอย่างเดิมค่ะ คือรถต้องขนจากเลยไปเชียงรายบ้านน้องมิ้นท์นั่นละค่ะ
ให้เค้า่ไปอยู่กับน้องก่อนเถิดค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:52:51

ความคิดเห็นที่ 57

ป้าอ้อมทิพย์มาแรง

สรุปให้อีกที

บ้านโพรงกระต่าย ยินดีช่วยออกค่ารถขนกระต่ายทั้งหมด จากเลย ไปเชียงราย (บ้านน้องมินท์)

แจ้งจำนวนเงิน พร้อมเบอร์ติดต่อของเจ้าของรถ แล้วทางนี้จะโอนเงินไปให้เจ้าของรถโดยตรง  

จบข่าว

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:53:24

ความคิดเห็นที่ 58

อ่อ น้องมิ้น

เบอร์ที่พี่ได้ หาเอาจากอากู๋ค่ะ มีมากกว่า 1 เจ้าจ้า เปิดไปแล้วโทรๆๆๆๆ เลยนะจ้ะ ต้องมีสักเจ้าจ้า

หรือว่าให้พี่โทรให้ เอามะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:54:58

ความคิดเห็นที่ 59

อ่านแล้วปรี๊ดปรอทแตกเลย ตอบเสร็จเห็นน้องโพสต์ก่อนหน้า แล้วก็รู้สึกดีขึ้น อย่างน้อยก็ลงมือทำอะไรเพื่อเค้าบ้าง ไม่ใช่แค่สักแต่โพสต์กระทู้ ให้ทำโน่นก็ไม่เอา ให้ทำนี่ก็ไม่มี ไม่ได้

แล้วสรุปว่าแยกตัวผู้ ตัวเมียแล้วยังเนี่ย

จากคุณ : เจ้าของจำเป็น
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:55:08

ความคิดเห็นที่ 60  

อ่อ มิ้นอ่านช้าไป

โอเคค่ะ ยินดีให้ส่งมาเชียงราย

ละจะให้พี่โอนเงินโดยตรงค่ะ

งั้นมิ้นหาก่อน ต้อกแต้กๆๆๆๆ

อยากได้ข้อสรุปวันนี้

แล้วมิ้นจะรีบมาบอกนะคะ

เดียวต้องไปดูกระต่ายที่บ้านโน้นอีก

พี่แดง พี่วิกกี้ พี่ปูคะ

ถ้าขนรถกะบะไป

มิ้นจะเอาไรใส่น้องดีคะ

เห้ออออออออออออ

แล้วก็มีพี่คนนึง ในเวบแรบบิทคาเฟ่ ก็ยินดีช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยค่ะ

เจ้าของชับบี้ฟาร์มรึเปล่าน่อ

ยังไงลองคุยกันนะคะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 16:59:09 A:125.26.210.14 X:

ความคิดเห็นที่ 61

ขนกระต่ายนี่ต้องสุมฟาง หญ้าแห้ง เยอะๆละค่ะ หาำกไม่มีกรงพอ

"ต้องแยกตัวผู้ตัวเมียค่ะ"
ส่วนเบบี๋กระต่ายต้องหาลังใหญ่ๆสุมหญ้าฟางให้แม่กระต่ายเข้าออกให้นมลูกได้
หาคนติดรถไปด้วยค่ะ และก่อนออกเิดินทางให้กระต่ายกินอาหาร+น้ำให้อิ่มเลย
หาผักหญ้าใส่ลงไปด้วยค่ะ ไม่เอาผักบุ้งไทยนะคะ

จัดที่ให้เป็นสัดเป็นส่วนหน่อยหาคอกมากั้นกันกระต่ายโดด

หรือแจ้งพี่คนขับรถไปเลยค่ะว่าขนอะไร เค้าจะได้เตรียมหาวัสดุด้วย
ตัวน้องเองก็ต้องคิดประยุกต์อะไรบ้างค่ะ ไม่ใช่ให้แต่พวกพี่ตัดสินใจนะคะ
ขอติงหน่อยค่ะ ใช้สติๆเยอะๆค่ะ เพราะน้องเป็นคนต้องลงมือเองนะคะไม่ใช่พวกพี่ๆ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:09:38

ความคิดเห็นที่ 62

ใช้เวลาเดินทางนานแค่ไหนคะ

อาจจะต้องใส่ตระกร้าพลาสติกแบบมีหูใบใหญ่ๆ แยกตามเพศค่ะ  หญ้าแห้งรองพื้น ตามป้าแดงว่า

ต้องระวังเรื่องตัวเล็กๆ ที่เพิ่งคลอด นะคะ ถ้าน้องมิ้น เอาแม่ลูกไปเองได้ อยากให้เอาไปเอง จะได้ดูแลได้ใกล้ชิด

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:10:36

ความคิดเห็นที่ 63

เนี้ยะ มันอะไรกันหนอนี่ วันสิ้นปี วันเทศกาล วันปีใหม่ วันหยุดแต๊ๆ
ต้องมามันพ่ะย่ะค่ะ ร้อนรุ่มกลุ้มจ๊ายยยยย ก๊ากๆๆๆๆ แหมเว้ย

ขอโทษนะคะ ขอบ่นหน่อย อะไรกันนี่ เอิ๊กกกกกกกกกกๆๆๆๆ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:15:55

ความคิดเห็นที่ 64

สำหรับบ้านโพรงกระต่าย ใครประสงค์จะช่วยออกค่าใช้จ่ายในการขนส่งกระต่ายจากเลย ไปเชียงราย (บ้านน้องมิ้น) ลงชื่อที่กระทู้นี้ได้เลยค่ะ

สำหรับคนเว็บอื่น ติดต่อพี่ปูผ่านน้องมิ้นได้เลยค่ะ

รบกวนน้องมิ้นแจ้งท่านผู้ใจบุญคนอื่นๆ ให้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:31:13

ความคิดเห็นที่ 65  

แยกตัวผู้ตัวเมียแล้วค่ะ

แล้วก็แยกตัวเล็กๆลูกน้อย ไปอยู่กับแม่แล้ว

เรื่องรถนี่ ถ้าตีรถมาจากจังหวัดอื่นจะนานค่ะ

ป้ามิ้นกำลังหารถให้ค่ะ ตีรถจากเลยขึ้นไปเหนือเลย

ป้าบอกว่าได้อย่างไวก็น่าจะพรุ่งนี้เลย

แต่กลัวว่าช่วงเทศกาลเขาจะคิดค่าไรเพิ่มมั้ย

กลัวแพง

เอ่อ

งั้นมิ้นรอให้ป้าหารถจากเลยได้ จะรีบมาบอกด่วนเลยนะคะ

^^

แล้วอย่างที่บอก มิ้นจะเอาเด้กๆใส่อะไรดี

พี่วิกกี้ พี่แดงค่ะ

เขาจะให้กระต่ายผ่านด่านตรวจมั้ยเนี่ย

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:33:52 A:125.26.210.14 X:

ความคิดเห็นที่ 66  

ลูกกับแม่ มิ้นจะเอาไปเองค่ะ

เดวต้องไปหาที่ใส่ มิ้นอยากจะบอก มิ้นก็คิดนะคะว่าจะทำยังไง ไม่ได้แต่รอให้พี่บอกฟรอก แต่มิ้นอยากได้คำแนะนำที่ถูกต้องมากกว่า ตะกร้าหาไม่ทันแล้วค่ะ แต่ถ้าให้ใส่กรงสีระเบิดไปกรงนึงก่อน ใส่ตัวเมียด้วยกันนี่ได้อยู่

แล้วตัวผู้ใส่ลังใหญ่งี้ได้มั้ยคะ ต้องหาไรมารองให้อีก ว่าจะลองถามบ้านทางนั้น

ให้เค้าตอกกรงไม้ให้

แต่กลัวลมเข้ากรง แหะๆ กลัวหนาว

ต้องหาเชียงอะไรรัดไว้ดีๆ

ถ้ามิ้นสามารถไปกะนถขนของได้ อยากไปเองจังค่ะ นั่งเฝ้าหลังก็ได้

ถ้าขับรถตามติดๆกันไปงี้ก็ได้ จะได้แวะพักเป็นระยะด้วย

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:34:05 A:125.26.210.14 X:

ความคิดเห็นที่ 67

ตะกร้าหาไม่ทันไม่เป็นไรค่ะ ใส่กรงสีระเบิดได้ค่ะ เอาตัวเมียใส่รวมกันแบบที่น้องมิ้นว่านั่นแหละค่ะ

กรงไม้ก็น่าจะดีนะคะ ถ้าทำพอดีตัวกระต่ายได้ก็จะดี

สิ่งที่ต้องระวังเวลานำกระต่ายเดินทางก็คือ เค้าอาจจะตกใจ และกระโดด อาจจะเจ็บได้ค่ะ  อีกเรื่องคือเวลาเบรคค่ะ  ถ้าเป็นไปได้ ให้หันข้างไปทางหน้ารถ แทนที่จะหันหน้า แต่ถ้าใส่กรงใหญ่ๆ รวมกันหลายๆ ตัวก็อาจจะต้องขับระวังหน่อยหน่ะค่ะ

ขับตามกันไปแบบที่น้องมิ้นว่าก็ดีนะคะ แวะพักเป็นระยะได้ ดีค่ะ เห็นด้วย

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:41:49

ความคิดเห็นที่ 68

เอ ด่านที่น้องมิ้นว่าคือด่านอะไรคะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:43:19

ความคิดเห็นที่ 69

ผ่านด่านอะไรเหรอกะเจ้า กระต่ายไม่ต้องใช้พาสปอร์ตนะ ก๊ากๆๆ

เคยขับไปชายแดนพม่าพาบุญหล่นไปด้วย ทหารมาตรวจกี่ด่านๆ ก็เถียงกันว่ามันเป็นหมูหรือหมาน่ะค่ะ - -"

แก้ไขเมื่อ 31 ธ.ค. 52 17:44:53

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:44:23

ความคิดเห็นที่ 70

ถ้าเจอด่านที่พูดไม่รู้เรื่อง กระต่ายเยอะไปงู้นงี้นะคะ
โทรหาพี่ปูติดต่อพี่แดงคุยกับทหารได้เลยค่ะ

แต่ที่จริงก็แค่บอกไปว่าย้ายคอกกระต่าย ให้ไปอยู่ที่ดีขึ้น

งงเหมือนกันจะมีคนห้ามด้วยเหรอคะนั่น

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:46:58

ความคิดเห็นที่ 71

ช่วยค่ารถได้นิดหน่อยจ้า

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:49:55

ความคิดเห็นที่ 72

แม่หมี  พี่แดงคะ หนูว่าตั้งกระทู้รับบริจาคใหม่ดีกว่าไหมคะเพื่อคนที่ไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้หรือไม่ได้อัพเดทกระทู้นี้น่ะคะ...เค๊าจะได้รู้เรื่องด้วยน่ะคะ

จากคุณ : White coco
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 17:54:26

ความคิดเห็นที่ 73

น้อง White coco คะ พี่ว่ารอความคืบหน้าจากน้องมิ้นท์ก่อนสักแปปนึงอะค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 18:09:39

ความคิดเห็นที่ 74

อ่านแล้วก็งงๆ เอายังไงก็สรุปมาเลยนะคะพี่แดง พร้อมช่วย (ถึงตัวจะอยู่ยุดยาก็เถอะ)

จากคุณ : jinny princess (ToPe)
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 18:29:04

ความคิดเห็นที่ 75

เป็นกำลังใจให้นะคะ

จากคุณ : luckycatty (luckycatty)
เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 19:43:31

ความคิดเห็นที่ 76

อ่านแล้วก็งงๆ

ได้ข้อสรุปแล้ว ช่วยบอกด้วยนะคะ พี่แดง พี่วิกกี้
จะได้ช่วยเหลือด้วยอีกทาง ยินดีช่วยค่ัะ

ปล. ค่าถุงผ้ายังไม่จ่ายเล้ยยยย หยอกเย้า

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 20:51:51

ความคิดเห็นที่ 77  

ค่ะๆ

ตอนนี้มิ้นเพิ่งกลับจากบ้านกระต่าย ขอเคลียร์ให้ทุกคนเข้าใจตรงกันนะคะ ที่ว่ามิ้นว่าแทนที่มิ้นเข้าไปแล้วไมไม่ขนออกมา ถ้ามิ้นขนมาทุกครั้งคงหมดแล้ว

ที่นั่นเป็นบ้านย่า บ้านย่ามีงานทำบุญร้อยวันปู่ คนมางานเยอะมาก บ้านนั่นกันดาร อยู่ไกล รถของแม่มิ้นเป็นรถคันเล็ก คนนั่งห้าคนเต็มรถแล้ว กระต่ายตัวใหญ่มาก แบกมาไม่ได้

ทุกอย่างที่มิ้นทำตอนนี้มิ้นไม่ได้ปัดความรับผิดชอบ รึว่าทำได้แต่โพสขอความช่วยเหลือ แต่ตัวเองไม่ได้ลงมือทำอะไร

มิ้นพยายามเต็มที่แล้วนะคะ! มิ้นอยากจะบอกว่าไม่มีใครช่วยมิ้นเลยสักคนจริงๆ ไม่มีเลย คนที่นั่นเค้าะไม่ให้เอากระต่ายมาด้วยซ้ำ เค้าบอกว่าเอาไปไม่ได้ก็เอาไว้นี่ จะได้มีลูกเยอะๆ

แต่มิ้นกับน้องก็ดื้อจะเอามา สุดท้ายมิ้นกับญาติทางนั้นเลยไม่คุยกันละ แต่เขาขอกไว้คู่นึง แต่มิ้นไม่อยากให้เลย มันลำบากใจนะ แม่มิ้นก็ลำบากใจ อยากเอามาทั้งหมด แต่เขาไม่ยอม

ตกลงตอนนี้มิ้นได้รถแล้วนะคะ คุยกับพี่ปูแล้วด้วย
ตอนแรกหารถได้ 6000 แพงมาก

ปาของมิ้นเลยต่อราคาให้ เหลือ4500 เพราะคนขับเป็นพี่ชายแท้ๆของป้า
รถกระบะเป็นรถแคป ที่มีหลังคาหลังให้(ป้าบอก) แล้วมิ้นคุยกับพี่ปุว่า มิ้นจะไปถ่ายรูปรถมาให้ดู

ส่วนการโอนเงินโอนผ่านบัญชีป้า มิ้นจะถ่ายหน้าแรกของบัญชีป้ามาให้ดูด้วย

ตอนนี้เขาเริ่มรำคาญมิ้นกันแล้ว เพราะเขาบอกว่าแค่เรื่องกระต่าย ทำเดือดร้อนไปหมดแล้ว

ขอให้ทราบทั่วกัน และช่วยเข้าใจมิ้นหน่อยนะคะ

ขอบคุณพี่วิกกี้ พี่ปู และพี่แดงมากค่ะ ^^

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 23:27:33 A:125.26.209.8 X:

ความคิดเห็นที่ 78

ต้องขนวันไหนคะ น้องมิ้นท์
พี่สมทบทุนช่วยได้นิดหน่อย

แต่คงโอนให้ได้วันเสาร์แน่ะค่ะ

เขียนเมื่อ : วันสิ้นปี 52 23:49:45

ความคิดเห็นที่ 79  

ขนวันเสาร์ค่ะ

แต่พี่ปูบอกว่าจะออกค่าใช้จ่ายเป็นเงินส่วนตัวก่อน

ใครที่อยากช่วย ติดต่อพี่ปูเลยค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 00:03:32 A:125.26.209.8 X:

ความคิดเห็นที่ 80

งั้นเป็นไปได้มั้ยคะ ที่จะลงเลขที่บัญชีพี่ปูไว้ด้วยน่ะค่ะ จะได้โอนเงินให้พี่ปูได้ค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 00:13:22

ความคิดเห็นที่ 81  

เอ่อ เอ้อ เอ๋อ

มิ้นไม่รุ้เลขบัญชีพี่ปูอ่ะค่ะ

เดียวรอพี่ปูมาตอบเองเลยดีกว่าเนาะ เราจะได้ช่วยกัน

^^~

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 00:25:40 A:125.26.209.8 X:

ความคิดเห็นที่ 82

เอ่อ...น้องมิ้นคะ  พี่อ่านตรงที่บอกว่าบ้านนั้นเค้าจะขอเก็บกระต่ายไว้คู่นึงแล้วพี่ไม่สบายใจเลยนะคะ  บอกตรงๆ นะคะว่าอ่านแล้วรู้สึกปวดหัว + ปวดใจจี๊ดๆ เลยหล่ะ

ถ้าเป็นแบบนั้น...ปัญหานี้มันก็จะวนเวียนอยู่แบบนี้โดยไม่จบไม่สิ้นซักที  หรือปัญหาในภายภาคหน้าอาจจะหนักและเลวร้ายกว่าที่เป็นอยู่ตอนนี้ก็ได้นะคะ  เพราะดูๆ แล้วคนที่นั่นก็ไม่เห็นจะเอาใจใส่กระต่ายเลย

พี่อยากจะขอร้องน้องมิ้นว่า...อย่าใจอ่อนทิ้งกระต่ายไว้ที่นั่นแม้แต่ตัวเดียวเด็ดขาด!!!

ต่อให้ลำบากใจยังไงก็ต้องใจแข็งเข้าไว้นะคะ  ถ้ายังมีกระต่ายหลงเหลือที่นั่นแม้แต่ตัวเดียวแล้ว  สิ่งที่พวกพี่ๆ พยายามจะช่วยน้องมิ้นกันอยู่นี้มันก็จะไม่เกิดประโยชน์อะไรเลยน่ะค่ะ  เพราะถ้าช่วยแล้ว...เราก็ต้องช่วยพวกเค้าให้หมดทุกๆ ตัว

พี่ไม่อยากให้มีกระต่ายตัวไหนโชคร้ายที่ต้องเป็นตัวที่ถูกเลือกให้อยู่ที่นั่นต่อไป...และปัญหามันก็เกิดวนเวียนเหมือนเดิม

พี่ต้องขออภัยด้วยนะคะที่อาจจะดูเหมือนพูดแรงไปนิดนึงนะคะ แต่พี่ไม่สบายใจจริงๆ  ความจริงพี่ปิดคอมฯ ไปแล้ว  แต่เปิดอ่านในมือถือเอา  พยายามกดพิมพ์ตอบข้อความนี้ตั้งนาน  แต่ส่งไม่ไปซักที  ส่งตั้งหลายสิบรอบก็ไม่ไป  เลยต้องมานั่งเปิดคอมฯ เพื่อจะส่งข้อความนี้  เพราะพี่กลัวว่าจะไม่ทันการณ์  กลัวน้องมิ้นจะทิ้งตัวใดตัวหนึ่งหรือคู่ใดคู่หนึ่งให้อยู่กับเค้าต่อไป  ถ้าพี่ไม่ได้ส่งข้อความนี้พี่คงนอนไม่หลับแน่ๆ  เลยต้องมาเปิดคอมฯ พิมพ์ข้อความใหม่  

ความจริงแล้วเราก็บอกคนที่นั่นไปสิคะว่าเด็กๆ พวกนี้มีคนจะรับเลี้ยงต่อทั้งหมดแล้ว  อ้างอะไรไปก็ได้...ข้ออ้างมีสารพัด.  ถ้าเราจะไม่ให้เค้าซะอย่าง  เค้าก็ทำอะไรเราไม่ได้จริงป่าวคะ  เพราะไหนๆ น้องมิ้นก็ต้องกลับเชียงรายแล้ว  แต่ตัวที่จะต้องอยู่ที่นี่สิคะ...ไม่รู้ว่าต้องเผชิญชะตากรรมอะไรบ้าง  ต้องมีลูกหลานออกมายั๊วเยี๊ยะแบบนี้อีกเท่าไหร่ เฮ้อ! ไม่อยากจะคิด

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 01:34:32

ความคิดเห็นที่ 83

พี่เชื่อว่าน้องมิ้นต้องทำได้นะคะ...เรื่องที่จะไม่ยกกระต่ายตัวใดตัวหนึ่งหรือคู่ใดคู่หนึ่งให้เค้าเลี้ยงต่อไป

เพราะพี่อ่านๆ ดูแล้วก็รู้สึกว่าน้องมิ้นก็รักพวกเด็กๆ มาก  คงไม่อยากเห็นตัวใดตัวหนึ่งต้องอยู่ในสภาพนี้ต่อไปใช่หรือเปล่าคะ

พี่อยากให้น้องมิ้นคิดและทบทวนให้ดีดีเลยนะคะ  ต่อให้ลำบากใจยังไง...เราก็ต้องตัดสินใจที่จะไม่ยกให้เค้าเลยแม้แต่ตัวเดียวนะคะ  ชีวิตกระต่ายพวกนี้อยู่ในมือน้องมิ้นแล้วนะคะ  ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจและความเด็ดขาดของน้องมิ้นแล้วหล่ะค่ะ

พี่รู้และเข้าใจความรู้สึกนะคะว่าน้องมิ้นลำบากใจแค่ไหนกับการที่ต้องมาขัดใจกับญาติเรื่องนี้  แต่เชื่อพี่เถอะค่ะ...ถ้าเราเอาไปทั้งหมดแล้ว  น้องมิ้นกลับเชียงรายไปแล้ว  อีกนานเลยใช่เปล่าคะถึงจะกลับมาที่นี่อีกที  ป่านนั้นคนที่นี่เค้าก็คงลืมเรื่องนี้ไปแล้วอ่ะจ้า  เค้าคงไม่ได้มาใส่ใจกับเรื่องนี้จนถึงกับตัดขาดกันไปเลยนะคะ

แต่ในทางกลับกัน...ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งต้องอยู่ที่นี่  แล้วเค้าต้องอยู่ในสภาพนี้ต่อไป  และปัญหานี้ก็เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกวนเวียนอยู่อย่างนี้  เมื่อนั้นน้องมิ้นจะรู้สึกผิดไปตลอดชีวิตเลยนะคะว่า  "ทำไมตอนนั้นเราไม่เอาเค้ามาให้หมด  ตอนนั้นเราไม่น่าทิ้งเค้าไว้แบบนี้เลย"  และความรู้สึกแบบนี้มันจะติดอยู่ในใจน้องมิ้นไปตลอด  

พี่ว่าพี่พิมพ์มากไปแล้วมั๊งคะเนี่ย  อย่าเพิ่งรำคาญพี่ซะก่อนนะ  เพราะพี่หวังดีและคงรับไม่ได้จริงๆ ถ้ามันจะมีปัญหาแบบนี้เกิดขึ้นอีก

พี่คงต้องไปนอนแล้วหล่ะจ้า  หวังว่าข้อความที่พี่พิมพ์ไปคงจะช่วยชีวิตกระต่ายน้อยของน้องมิ้นได้ทุกๆ ตัวนะคะ  หวังว่าคงจะทันต่อการตัดสินใจของน้องมิ้นนะคะ...

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 53 01:54:32

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 01:51:25

ความคิดเห็นที่ 84

ดูสภาพและสถานการณ์แล้ว ถ้าน้องมิ้นกล้าทิ้งกระต่ายคู่นึงไว้ให้ญาตินะ

ในความคิดส่วนตัว มันแสดงออกมาในทางที่ว่า น้องมิ้นก็ไม่จริงใจกับการช่วยเหลือกระต่ายในครั้งนี้เลยนะ

สิ่งที่พี่วิคกี้ พี่ปู พี่แดงพยายามกันก็ศูนย์เปล่า อีก 3 เดือน น้องมิ้นก็คงมาโพสต์ขอความช่วยเหลือกันอีกแน่นอน

และในความคิดส่วนตัวอีกเช่นกัน คือไม่ได้อยากให้น้องมิ้นก้าวร้าวกับญาตินะ แต่เราควรจะทำในสิ่งที่ถูกต้องเท่านั้น ในสถานการณ์เช่นนี้ ไม่ต้องรู้สึกเกรงใจหรือลำบากใจอะไรเลย ถ้าเรากำลังทำในสิ่งที่ถูกต้อง

จากคุณ : Ann@Ohm
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 08:06:52

ความคิดเห็นที่ 85  

โอ้ยย อย่าเพิ่งว่ามิ้นกันสิคะ ยังไงมิ้นก็ไม่ทิ้งไว้ค่ะ

แต่มิ้นโดนญาติทางพ่อ แบบ เค้ามาว่ามิ้นงี้อ่ะ บอกว่าไม่คิดว่าเป็นคนแบบนี้ เห็นสัตว์ดีกว่าหรอ

มิ้นว่า อย่างน้อย สัตว์มันก็ดีกว่าล่ะ

ขอโทษนะคะ เหมือนเข้าไม่มีความรู้อ่ะ เขาเถียงมิ้นใหญ่เลย แม่มิ้นก็พูดละ มายด์น้องสาวมิ้นก็โมโหมากๆเลยเนี่ย

มายด์มันบอกแล้วจะให้กินอาหารปลาเนี่ยหรอ เขาก็บอก มันก็กินเหมือนกัน สัตว์เหมือนกัน จะอะไรนักหนา

มิ้นอยากจะให้ทุกคนได้ยินตอนเถียงกันจะตาย

เขาไม่มีเวลาเลี้ยงหรอก ลุงที่เป็นแฟนยัยป้านี่เขาก็บอกเอาไปก็ได้นะ มันจะได้อยู่ดีๆ กินดีๆ ยัยป้านี่ไม่ยอม จะเลี้ยง ไม่ให้ แล้วมันก็เดินไปเลย

ให้กินผักเน่าอ่ะ วันก่อนมิ้นไป มิ้นยังไม่กล้าจับผักเลย เน่ามากๆ เหม็นสุดๆ อาหารก็เหลือนิดเดียว แต่เหมือนโชคเข้าข้าง มีอาหารทีมแรบบิทเหลืออีกถุง เห้ออ

มิ้นถ่ายรูปรถมาให้แล้วนะคะ เพิ่งไปกับป้ามาเมื่อกี้ แล้วก็ถ่ายยหน้าแรกของสมุดบัญชีมาให้ตามที่พี่ปูบอกค่ะ

ปล รูปอาจไม่ชัดเท่าไรค่ะ เพราะกล้องมือถือห่วย ><

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 10:57:04 A:125.26.208.185 X:

ความคิดเห็นที่ 86  

ขอแก้ข่าวนิดนึงจ้า พี่ปูไม่ได้ออกเงินให้ก่อน พี่วิ้กกี้จ้า

จากคุณ : flowerinlove (flowerinlove)
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:27:34

ความคิดเห็นที่ 87

ปวดตับอย่างแรง

จากคุณ : bunny_society
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:34:20

ความคิดเห็นที่ 88  

พี่แนะนำน้องมิ้นให้เอากระต่ายกลับไปเชียงรายทั้งหมด เราก็คงช่วยเค้าได้แค่นี้ ไม่อยากให้มีครั้งต่อไปเลย

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:40:28

ความคิดเห็นที่ 89  

อ่อค่ะ

ขอโทษนะคะ T^T

ก็เห็นวันเมื่อวานคุยเห็นว่าออกเงินส่วนตัวให้ก่อน เลยคิดว่าเป็นพี่ปู

ขอโทษนะคะ แล้วก็ขอขอบคุณพี่วิกกี้มากๆเลยค่ะ

นี่เป็นรูปรถที่จะพาน้องไปบ้านใหม่

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=d09358d4914e04085c6996bdf180c794][img]http://image.ohozaa.com/ii/010120102655.jpg[/img][/url] [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=7e61d4bacc8a301f62c9aec3333b6547][img]http://image.ohozaa.com/ih/010120102656.jpg[/img][/url] [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=b3e5afaae3592d3c416caaeeb33cd6ff][img]http://image.ohozaa.com/iq/010120102657.jpg[/img][/url] [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=9f0e184d2724cf9e487550285d50c025][img]http://image.ohozaa.com/ix/010120102661.jpg[/img][/url] [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=a9c3e59f3ad14894d6df50733f48f0d2][img]http://image.ohozaa.com/ik/010120102664.jpg[/img][/url]

เพิ่งไปดูมาค่ะ กล้องไม่ค่อยชัด รูปสุดท้ายเป็นหน้าแรกบัญชีของป้านะคะ

เลขบัญชี

อรวรรณ สารมะโน

ธนาคารไทยพาณิชย์ สาชาภูเรือ (เลย)

758-2 13848-6

แต่สำหรับคนที่จะช่วยค่ารถ ให้ลงชื่อ แล้วติดต่อพี่วิกกี้ กับพี่ปูนะคะ
เพราะนี่เป็นบัญชีของป้าที่จะโอนค่ารถไปค่ะ

พี่วิกกี้ค่ะ ค่ารถมิ้นจะช่วยออกด้วยนะคะ มิ้นต้องโอนเงินไปที่ไหนคะ
อยากช่วยทุกอย่าง ถ้ามิ้นทำได้ค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:41:34 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 90  

โอะโอ รูปไม่ขึ้นซะงั้น

งั้นถ้าต้องการดูรูป รบกวนไปที่

http://www.rabbitcafe.net/board/rabbitsale/42154/

ได้ลงรูปแล้วนะคะ

ระบบขาจรใช้ยากจัง

ไม่มีเวลาสมัครซะที

T^T

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:43:54 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 91

อ่านแล้วสงสารกระต่าย
ให้คนไร้การศึกษาเลี้ยงสัตว์เนี่ยปวดหัวจริงๆ (อาหารปลาดุกเนี่ยนะ? แล้วคนบ้านเค้ากินไรกันน่ะ)

เอาใจช่วยน้องมิ้นต์ให้เอากระต่ายกลับไปให้ได้นะคะ

จากคุณ : เทพบุตรหมัดดาวหาง
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 11:54:22

ความคิดเห็นที่ 92

ย้ายแล้วยังไงต่อครับ

จะต้องมาขอความช่วยเหลือเรื่องการเลี้ยงดูอีกหรือเปล่าครับ

จากคุณ : pinhead
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 12:49:00

ความคิดเห็นที่ 93

หวัดดีปีใหม่เจ้าค่ะ ช่วงเทศกาลนี่มีอะไรตื่นเต้นเสมอเลย

หลายท่านได้เสียเวลามาให้ข้อเสนอแนะ ช่วยเหลือ นั่งเฝ้ากระทู้ด้วยความเป็นห่วง
ทั้งๆที่เป็นช่วงเทศกาล ต้องเค้าดาว เฉลิมฉลองกับครอบครัว ฯลฯ
ถ้าหากน้องมิ้นท์ยอมทิ้งกระต่ายไว้ที่นั่นไว้แม้แต่ตัวเดียว พี่จะขอค้านหัวชนฝา และพี่ไม่ยอมนะ!
พี่จะืถือว่าเป็นภารกิจที่ล้มเหลวที่แย่ที่สุด
เพราะกระต่ายอีกคู่ที่ทิ้งไว้นั้น มันจะย้อนลูปกลับมาแบบเดิมทุกอย่างค่ะ แถมเป็นเลือดชิดด้วย

ที่ใครๆก็ว่าน้องมินท์มีปัญหายุ่งยาก ทำเรื่องเล็กเป็นเรื่องใหญ่ ช่างเถิดนะคะ
เพราะทุกคนให้ความใส่ใจ เข้าใจในแต่ละสิ่งไม่เท่ากันจริงๆ
ขอเพียงยึดมั่นและทำตามเจตนารมณ์ของมิ้นท์ ใ้ห้สำเร็จเป็นพอค่ะ

พี่แดงก็เข้าใจ พอมองเห็นสถานการณ์ออกว่ามันมาคุกรุ่นขึ้นเรื่อยๆ
ยังไงก็ใช้สติ ใช้คำพูดจา ใช้ปัญญามานำพาให้ออกจากปัญหานี้ได้นะจ๊ะ
อย่าให้เค้าแอบไปเอากระต่ายคู่ไหนไปซ่อนเชียว พี่กังว๊ล กังวลค่ะ

พี่กลุ้มละเกิ๊นนนนนนน แต่ปล่อยพี่ไปนะ ฮ่าฮ่าฮ่า

เพียงแค่อยากน้องมิ้นท์ใจเย็นๆด้วยนะคะ พี่ว่าทุกอย่างกำลังเข้ารูปเข้ารอยจ้ะ

(คนเลี้ยงกระต่ายนี่กดดันกันทั้งประเทศหรือไร กั่กๆๆๆๆ)

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 12:50:40

ความคิดเห็นที่ 94  

เข้าใจค่ะ เหลือไว้อีก ออกลูกอีก เดือดร้อนอีก

อาหารไม่มี พอมันโต เขาก็ไม่ชอบ จะเออาลูกใหม่ ความคิดมัน.... เหอะๆ

มิ้นนั่งออนบอร์ดตลอด ไม่ได้ทำไรเลย ง่วง T^T

ต้องรอการติดต่อ จากพี่ปู พี่วิกกี้เรื่องค่ารถเนี่ยแหละค่ะ ป้าเขามาถามว่าจะจ่ายยังไง อะไร มิ้นขี้เกียจพูดกะเขาละ เบื่อๆ

ส่วนที่ว่าเอามาละมิ้นจะมาขอค่าเลี้ยงดูอะไรอีก มิ้นไม่ได้ขอค่ะ
แต่หมายถึงใครที่อยากจะช่วย ก็ช่วยได้นะคะ

พอเอาเด็กๆไปพักฟื้นที่บ้าน จัดการอาบน้ำ ตัดขนอะไรให้ดีก่อน
ถ้าไม่มีใครมารับ อยากจะทำหมันค่ะ

จะมีพี่จาก แม่ฟ้าหลวง เค้าเล่นบอร์ดพี่แก้ม มาช่วยด้วยค่ะ

มิ้นสู้ๆ T^T

ทำไมมิ้นเข้าบอร์ดแรบบิทคาเฟ่ไมได้เลยอ่า

ใครเข้าได้มั่งคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:04:23 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 95

น้องมิ้นคะ

พอดีไปเห็น จากแรบบิทคาเฟ่

มีคนยินดีช่วยออกค่ารถ และน้ำมันแล้ว

น้องมิ้นติดต่อคุณเค้าไปหรือยังคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:07:47

ความคิดเห็นที่ 96

อ่าว มีคนเสนอหาทางออกให้ที่เว็บโน้นตั้งแต่เมื่อวานแล้วนินา
แล้วทำไมต้องผลักมาทางบ้านโพรงฯอย่างเดียวละคะเนี้ยะ พี่ไม่เข้าใจ

พี่ไม่ได้อ่านเว็บอื่นนะคะ ลำพังแค่ในพันทิปพี่ก็ไม่มีเวลาแล้ว

พี่งง และเริ่มเซ็งอย่างแรงค่ะ แบบว่าพี่ไม่เข้าใจแล้ว

จัดการอะไรทั้งหลายแหล่ ขอความชัดเจนกันหน่อยได้มั้ยคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:12:02

ความคิดเห็นที่ 97  

มิ้นติดต่อพี่เค้าไมได้เลยค่ะ

pm ไปพี่เค้าก็ไม่ตอบ

ไม่มีเบอร์ติดต่ออะไรพี่เค้าเลย

หายไปไหนไม่รู้อ่ะค่ะ

ตอนนี้ลุงที่ขับรถเขาบอกว่าเงินเดียวพรุ่งนี้ก่อนก็ได้
เขาไม่กล้าเร่งอะไรมาก

พี่วิกกี้ มิ้นจะติดต่อพี่เค้ายังไงดี T^T

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:16:33 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 98  

พี่ใจเย็นๆหน่อยได้มั้ยคะ

แล้วพี่จะให้มิ้นทำยังไง มิ้นก็เครียดนะ

มาถึงพี่ก็บอกว่ามิ้นพยายามผลักภาระมาให้พันทิพ

มิ้นติดต่อพี่เค้าไม่ได้จริงๆค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:19:23 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 99

ถ้าพี่เค้าเป็นเจ้าของฟาร์ม ก็ต้องมีใครรู้จักเค้าค่ะ

ที่แน่ๆ พี่แก้ม หรือเว็ปมาสเตอร์ของแรบบิทคาเฟ่ ต้องมีเบอร์เค้าแน่ๆ ค่ะ

ลองดูก่อนนะคะ ถ้าไม่มีเบอร์พี่แก้มบอกนะคะ พี่มี

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:20:50

ความคิดเห็นที่ 100

เสร็จงานนี้แล้ว พี่จะสอนวิธีหาข้อมูลในเว็ปให้นะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:24:06

ความคิดเห็นที่ 101  

โอย

มิ้นจะอธิบายให้เข้าใจยังไงดีล่ะคะเนี่ย

ช่วยฟังเหตุผลมิ้นก่อนที่จะว่ามิ้นได้มั้ยคะ

มิ้นก็เครียดนะ

ที่นี้มิ้นต้องเล่นเนตบ้านนี้ เนตหลุดบ่อย เพราะสัญญาณมักจะขาดไป

ติดๆดับๆ มิ้นนั่งเฝ้าบอร์ดทุกวันๆ นอกจากเวลาไปบ้านที่ไม่คอม ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์

มิ้นพยายามนั่งเฝ้าบอร์ด เผื่อมีใครช่วยอะไรได้

แต่พี่ก็มาบอกว่ามิ้นได้แต่ผลักภาระมาให้ ได้แต่ขอความช่วยเหลือคนอื่น แล้วไม่ลงมือทำเอง

มิ้นทำเท่าที่มิ้นเองได้ไปหมดแล้วนะคะ มิ้นต้องทำเองหมด

มิ้นควรจะทำยังไงพี่ถึงจะพอใจและเข้าใจมิ้น...

มิ้นมีอะไรมิ้นก็มาบอก ว่าขอคำปรึกษา มาถามว่าควรทำยังไง

มิ้นก็กดดันนะคะ!

ถ้ามันเป็นการรบกวนพี่ๆ มิ้นต้องขอโทษจริงๆค่ะ

แต่กระต่ายเค้าต้องการความช่วยเหลือจริงๆนะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:25:09 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 102

มีคนเอามาให้พี่ดู พี่ไม่เคลียร์ค่ะ ถ้าอะไรไม่เคลียร์ พี่ก็เซ็งสิคะ

ขอโทษนะคะ เพราะพี่ต้องพูดตรงๆ พี่ต้องการความชัดเจนค่ะ

และพี่ก็กลัวเหมือนกันว่าถ้าอะไรมันไม่ลงตัว มีปัญหาไม่เคลียร์แล้ว
กระต่ายก็จะไม่ได้ถูกย้าย ซึ่งพี่เป็นห่วง และไม่ได้ความชัดเจนอะไรค่ะ

พี่ก็เพิ่งรู้จากน้องมินท์นี่ไงคะว่าน้องติดต่อเค้าไม่ได้
พี่ก็ตั้งข้อสังเกตเอาไ้ว้ อย่างที่เห็นละนะคะ พี่วิกกี้ก็เพิ่งมาเห็น

ด้วยความเคารพค่ะ คือเรื่องเงินในบัญชีส่วนตัว มันค่อนข้างเซ้นสิถีบน่ะค่ะ - -"
คือเราจะรู้ว่าอะไรที่ไหน ที่มายังไง น้องเข้าใจมั้ยคะ

เพราะน้องต้องยืนในที่สว่างหาความโปร่งใสให้ตัวเองเป็นอันดับแรกค่ะ

หวังว่าคงเข้าใจพี่นะคะ พี่ขออภัยค่ะ ถ้าคำใดมันแรงเกิน

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:28:50

ความคิดเห็นที่ 103  

โทรไปละค่ะ

พี่เขาบอกว่าให้ไปบอกรายละเอียดกับพี่แก้ม

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:29:41 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 104  

พี่วิกกี้คะ รบกวนขอเบอร์พี่แก้มหน่อยค่ะ

มิ้นเข้าบอร์ดพี่แก้มไม่ได้เลย

ขอบคุณพี่แดงค่ะที่เข้าใจ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:32:13 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 105

.

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:40:13

ความคิดเห็นที่ 106  

ต้องโทรอีก

ไม่รับสาย เห้อ...

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:44:15 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 107  

สรุปแล้วยังไงค่ะ ติดต่อไปหรือยังโทรบอกพี่ด้วย

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:49:54

ความคิดเห็นที่ 108  

มิ้นโทรหาพี่เต๊าแล้วค่ะ

พี่เค้าบอกให้โทรหาพี่แก้ม

พอโทรหาพี่แก้มก็ไม่รับสาย

กำลังโทรอยู่เนี่ยค่ะ

แต่ดทรเยอะเกินไป เหมือนไปกวนเค้าเลย

= =*

มิ้นเริ่มจะเครียด...

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:54:22 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 109

ต้องโทรอีก

ไม่รับสาย เห้อ...

ถ้าหนูอยากได้ความช่วยเหลือแล้วไม่พยายาม
แบบนี้จะมีใครอยากช่วย เค้าให้โทรไปเพื่อแลกกับความช่วยเหลือ
น้องยังมาบ่น มาถอนหายใจอีกหรอ

แบบนี้มันน่าช่วยไหมเนี่ย ภาระนี้น้องเป็นคนเริ่มนะ
มีคนมาช่วยน้องก็น่าจะดีใจ ไม่ใช่มาอรอ มาบ่นแบบนี้
น้องพอมีเงินอยู่ไหม ถ้ามีไปหาซื้ออาหารกระต่าย
มาให้กระต่ายกินก่อนเถอะ ถ้าไม่มีเงินก็ไปหาเก็บหญ้าขนให้กระต่ายกิน
ไม่ใช่มารออาหารกระต่ายจากพี่แก้ม

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:55:12

ความคิดเห็นที่ 110

สรุปว่าพี่เต๊า ยินดีออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดใช่มั้ยคะ หรือว่าไม่ใช่

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:57:49

ความคิดเห็นที่ 111

จากกระทู้ต้นเหตุของน้องข้างบนนี่ละค่ะ

พี่เพิ่งเข้าไปอ่านก็พบว่า มีคนใจดีรอช่วยเหลืออยู่ค่ะ ไม่ต่ำกว่า 3 ท่าน
คือช่วยคนละเล็กละน้อย ซึ่งอันนี้น้องมินท์ต้องชี้แจงกับทางเค้า
และแจ้งให้ทางเราทราบอีกทีนะคะ ว่ายังขาดเหลืออะไรอีกเท่าไหร่
มันจะได้เป็นรูปธรรมมากขึ้น

น้องบอกว่าจัดการเองทุกอย่างทั้งสิ้นแล้ว มันก็ต้องเห็นผลน่ะค่ะ
และ"ต้องตัดสินใจดีๆน่ะค่ะ ว่าจะการขนย้าย การช่วยเหลือบริจาคเงินเป็นไปในทางไหน"
อยู่ที่น้องมินท์อันดับแรกค่ะ พี่จะไปเจ้ากี้เจ้าการไม่ถูกต้องค่ะ

จะกระทำการใด ชี้แจงธุรกรรมในเรื่องไหนๆ ต้องทำให้คนอื่นๆเข้าใจเราจริงๆค่ะ
และทำให้เค้ามองเห็นทางช่วยอย่างโปร่งใสด้วยนะคะ

ถ้าพี่พูดอะไรผิดไปพี่ขอรับผิดชอบคำพูดของพี่ค่ะ

เอาเป็นว่าในขณะนี้ขอรอก่อนนะคะ ว่าเรื่องทางกระทู้ต้นเหตุเป็นอย่างไรบ้าง
แล้วจะให้ทางบ้านโพรงฯช่วยเหลือส่วนที่ขาดอะไรยังไง ก็ว่ามาได้เลยค่ะ

ต้องขอตัวออกไปทำธุระกับครอบครัวในวันปีใหม่ก่อนนะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 13:58:48

ความคิดเห็นที่ 112  

ว่ามิ้นอีกแล้ว...

อะไรอีกอ่ะคะ มิ้นไม่ได้บ่นนะ

มิ้นมาบอกพี่ๆทุกอย่าง พี่เขาถามว่าติดต่อรึยัง มิ้นก็บอกว่าโทรไม่ติด ไม่รับสาย ต้องโทรอีก

แลวที่โทรหาพี่แก้ม เพราะพี่เต๊าบอกให้โทรไปบอกรายละเอียดกับพี่แก้มเรื่องการขนส่งค่ะ

ไม่ใช่มิ้นไม่มีปัญญาหาของกินมาให้กระต่ายในตอนนี้นะคะขอให้เข้าใจด้วยมิ้นก็โทรไปขอความช่วยเหลือ ลงบอร์ดนี้ก็ขอความช่วยเหลือ มิ้นเห็นว่าพี่ๆเค้าอยากรู้ความคืบหน้าอะไรมิ้นก็บอกทุกอย่าง

ทำไมต้องมาว่าอะไรมิ้นอีกล่ะ

บอกว่าแบบนี้มันน่าช่วยมั้ยๆๆๆ ใช่มิ้นมันเริ่มภาระนี้เอง
มิ้นก็พยายามแล้วนี่ค่ะ แล้วมิ้นก็เห็นพี่ๆเค้าก็จะช่วยมิ้นก็ดีใจนะ

แต่ทำไมต้องมาว่าอะไรกันด้วย
ลำพังตอนนี้ก็เหนื่อยแล้วนะคะ มิ้นทำคนเดียว ทางนี้มีมิ้นคนเดียวที่สนใจจะช่วยกระต่าย มิ้นต้องหารถ โทรติดต่อ ออนบอร์ด ทำทุกอย่างเอง

เพราะมิ้นก็อยากให้เขาช่วยกระต่ายกันจริงๆ
ยิ่งอ่านมันยิ่งเสียกำลังใจนะคะ

แต่ก็ยังขอบคุณค่ะ ที่ยังให้คำแนะนำ

โทรหาพี่แก้มต่อ จึกๆๆๆ

โทรหาพี่ปูก็ไม่รับ จึกๆๆๆ

ไฟติ้งงง

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:02:25 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 113  

เพิ่งเขียนเม้นเสร็จก็เจอของพี่แดง

มิ้นเข้าบอรืดพี่แก้มไม่ได้เลยค่ะ

ใช่ มิ้นเห็นว่ามีคนสนใจที่จะช่วย

แต่ช่วงนั้นเป้นตอนที่พี่ปูบอกจะช่วยออกค่ารถให้พอดี

มิ้นpm บอกพี่เขาทุกคน ว่าอยากให้ช่วยติดต่อพี่ปู เพราะตอนแรกเข้าใจว่าพี่ปูจะออกให้ ไม่อยากให้ออกอะไรทับกัน และจะได้รวมเงินกันเอาค่ะ

พอpmไป ไม่มีใครpmกลับ รึติดต่ออะไรกลับเลยในตอนนี้

แล้วพอมิ้นจองรถได้ ทำอะไรเสร็จ

มิ้นก็มาเจอเรื่องนี้ ที่เกี่ยงว่าใครจะจ่าย

มิ้นก็ท้อนะคะ ติดต่อใครไมได้เลย ตอนนี้ก็จะคุยกับพี่เต๊า

ขอให้เข้าใจมิ้นหน่อยนะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:06:33 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 114

น้องมิ้น

สรุปว่าพี่เต๊า ยินดีออกค่าใช้จ่ายทั้งหมดใช่มั้ยคะ

สำหรับพี่ปู น่าจะอ่านอยู่นะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:06:52

ความคิดเห็นที่ 115

อ่านแล้วอึ้งไป

"เกี่ยงกันว่าใครจะจ่าย"  

question  exclaim exclaim question  exclaim

ไปดูซีรีส์ต่อดีกว่า

ขอให้กระต่ายโชคดีนะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:10:59

ความคิดเห็นที่ 116

พี่เข้าใจว่าทุกคนทำด้วยความหวังดีนะคะ
ซึ่งจริงๆแล้ว ถ้าเค้าไม่หวังดี ไม่ใส่ใจ เค้าจะไม่โพส ก็ได้
อยากทำอะไรก็เชิญ ทำไป บ่นให้ตายก็ไม่มีเสียงตอบบรับ

พี่ว่า หนูจะแย่ยิ่งกว่าตอนนี้อีกนะคะ

อย่ามองน้ำใจคนอื่นในแง่ร้ายค่ะ
พี่ที่นี่ มีน้ำจิตน้ำใจทุกคน

คนที่ควรจะใจเย็น ควรจะเป็นหนูมากกว่า พวกพี่ๆอีก
พี่นั่ง กด f5 มาสองวันแล้ว รอดูว่า ถ้าทุกอย่างชัดเจน โปร่งใส พี่ก็พร้อมจะโอนเงินเข้าไปช่วยเหลือได้ทันที

แต่นี่ ทุกอย่างมันไม่ชัดเจนไงคะ ทางนู้นก็มีคนช่วย ในนี้ก็มีคนช่วย หนูไ่ม่เคลียร์อะไรซักอย่าง ตกลงจะรับเงินช่วยเหลือทั้งสองทาง หรือว่า ทางนู้นไม่มีใครช่วยกันแน่

เลิกโวยวาย ตั้งสติ แล้วคิดใหม่ทำใหม่ค่ะ
พี่ฝากไว้แค่นี้

/me กด f5 ต่อไป

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:12:21

ความคิดเห็นที่ 117

ทำไมคนอื่นๆเข้าเวปพี่แก้มได้
แต่มิ้นท์เข้าไม่ได้คนเดียว เอ๊ะ งง

เรื่องรถ เป็นญาติกัน ทำไมคิดแพงขนาดนี้
ทำไมไม่คิดแค่ค่าน้ำมันล่ะจ๊ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:13:59

ความคิดเห็นที่ 118

อ้าว เพิ่งมาเห็น ความเห็นน้องมิ้นท์ อีกที

ใครเกี่ยงกันจ่ายหรอคะ.. ในเมื่อหนูไม่เคลียร์อะไรซักอย่าง

ตามพี่วิกกี้ไปดูซีรีย์ดีกว่า

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:15:21

ความคิดเห็นที่ 119  

กำลังโทรหาพี่แก้มค่ะ แม่พี่แก้มรับสาย

พี่เต๊าบอกให้โทรไปบอกรายละเอียดเรื่องรถกับพี่แก้ม

คือ
โทรไปแล้ว พี่แก้มบอกว่ารอหกโมงจะโทรมา ถ้าพี่ไม่โทรมา เดียวให้มิ้นโทรไป พี่แก้มกำลังเก็บของย้ายบ้าน แล้วก็เลยต้องวางสายก่อน....

ต้องรอฟังจากพี่แก้มแล้วอ่ะค่ะ เมื่อกี้ไม่ทันพูดอะไรเลย

โทรหาพี่ปูไม่ติดเลย

ส่วนพี่เต๊าที่ได้คุยไป พี่เค้าบอกว่าจะออกค่าใช้จ่ายให้ในนามกระต่ายของพี่แก้มค่ะ

ตอนนี้เลยไม่รู้อะไรเลย

ส่วนที่บอกว่าคนในบอร์ดแรบบิทคาเฟ่จะช่วยออกประมาณสามคน

เพราะมิ้นไม่รู้จะให้พี่ๆเค้าโอนเงินไปที่ไหนอ่ะค่ะ

มิ้นอยากให้ เงินอยู่ในกองกลาง รึอะไรก็ได้ที่พี่เห็นสมควร
ไม่อยากให้โอนให้มิ้น เพราะเดียวมิ้นจะโดนว่าอีก

ต้องยืนยันให้ทุกคนเห็นว่าเราบริสุทธิ์ใจที่จะช่วยจริงๆค่ะ
ไม่ได้แอบมุบมิบ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:16:05 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 120

อยากโดดหอมแก้มพี่ส้มจัง ถูกใจน้องดัง

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:17:01

ความคิดเห็นที่ 121

ก่อนไป

"อยากให้เงินผ่านกองกลาง"

พอดีห้องนี้ไม่มีกองกลางค่ะ แบบนี้ต้องรบกวนจตุจักรห้องใหญ่

ติดต่อพี่ทิพย์ได้เลยค่ะ โครงการสี่ขาหนึ่งหาง ล็อกอิน catgang ค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:25:34

ความคิดเห็นที่ 122

เอิ่ม ต้องเข้ามาอีก

น้องมินท์ค้า

วันนี้วันปีใหม่ค่ะ น้องคงลืมไป ทุกคนต่างก็มีธุระกับครอบครัวทั้งนั้น
เค้าก็คงยังไม่มาออน หรือยังสังสรรค์อยู่กับครอบครัว ชีวิตส่วนตัวของเขาน่ะค่ะ

เชื่อว่า ปีใหม่จะต้องมาเจออะไรเครียดๆตั้งแต่ต้นปี ก็ไม่อยากกันหรอกใช่ไหม

พี่เองก็สำคัญตัวเองนะคะ วันดีๆของพี่ พี่ก็อยากอยู่กับครอบครัว กับกระต่ายของพี่ค่ะ

นี่พี่คิดว่าพี่เขียนได้เคลียร์และพยายามชักนำให้น้องมินท์ตั้งสติแล้วนะเนี้ยะ

สำหรับคนที่มาต่อว่าต่อขาน น้องมินท์อยู่ในบอร์ดเสรีค่ะ
การเข้ามาขอความช่วยเหลือ หรือให้ความเห็นในเรื่องใด ตัวเรานั้นเปิดใจให้กว้าง
ยอมรับความคิดเห็นของคนอื่นก็จะดีค่ะ ไม่ว่า คห นั้นจะคิดบวกคิดลบกับเรา
มันเป็นบทเรียนของการมีชีวิตอยู่กับสังคมแบบพื้นฐานเลยทีเดียว

อย่าลืมนะคะ ปีใหม่ คนไม่ว่าง เรื่องของเรา ให้คิดว่าได้ขนาดนี้ก็ดีแค่ไหนแล้ว
เท่าที่พี่ทราบจากเรื่องนี้ ก็เห็นว่าพี่วิกกี้ช่วยหาเบอร์ ช่วยติดต่อ ให้กับน้องทั้งสิ้น
แล้วยังจะต้องให้พี่เค้าโทรติดต่อใครๆอีก ซึ่งต้องถึงกับฝากข้อความไว้
พี่เค้าทำให้น้องมากพอแล้วนะคะ

ลองคิดดูว่าถ้าวันนี้น้องไม่ได้เบอร์อะไรเลย เราไม่ได้ทราบเรื่องอะไรจากกระทู้ต้นเหตุเลย

และการที่พี่มาถามเรื่องนู้นเรื่องนี้เพื่อความกระจ่าง พวกพี่ทำอะไรผิดละคะเนี้ยะ
ถามจริงๆค่ะว่าตั้งแต่วันที่เกิดเรื่องจนถึง ณ วินาทีนี้ มินท์ทำอะไรได้บ้างคะ ถ้าวิกกี้ไม่หาเบอร์ให้ !!

ดังนั้นการมาเสียเซ้ว จิตตก น้อยใจ กดดัน กรีดร้องว่าเราเกี่ยงมาจ่ายค่ารถ......

แสดงว่าพี่เสียเวลากับเรื่องแบบนี้จริงๆ เสียใจ และโมโหมากค่ะ แต่พี่จะไม่ทำให้ปีใหม่ของพี่แย่ขนาดนั้น

ยังไงก็ยังยืนยันค่ะว่า พี่ยังเต็มใจช่วยหรือหนุนให้กระต่ายได้ย้ายบ้านนะคะ แม้พี่จะเซ็งเปรตแค่ไหนก็ตาม

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:27:38

ความคิดเห็นที่ 123

กดส่งแล้วเจอน้องมินท์มาตอบ

เอาละ

พี่จะย้ำอีกที (ดีไหมเนี้ยะ) ว่าน้องต้องตัดสินใจในการจัดการค่ะ
คือเข้าบัญชีเบอร์ไหน ของใคร และอัพเดทให้ดูค่ะ
แล้วแจ้งให้ทางผู้ที่ประสงค์จะช่วยเหลือทราบ ให้เขาคิดว่าเบอร์นี้แน่ๆ
ก็จะมีทางออกชัดเจนมากขึ้นละนะคะ

การจัดการมันอยู่ที่มินท์ไงคะ น้องเล่นเอาทุกอย่างมารวมกระจุกที่เดียว
เหมือนเชือกพันกันยุ่งเหยิง หาทางออกไม่ได้ ไม่กระจ่างเลย
แล้วมาบอกว่าจัดการไปทุกอย่างแล้วมันไม่เวิร์ค ไม่เวิร์ค ก็แล้วจะให้พี่ทำยังไงอะคะ

พี่ไม่อยากชี้นำอะไรมากกว่านี้แล้วค่ะ
และพระเจ้าช่วยด้วยเถิด เจ้าประคู้นขอให้น้ิองมินท์เข้าใจที่พี่เอ่ยมาตลอดเสียทีนึง

โตๆกันแล้วนะคะ และพี่ก็แก่แล้วค่ะ ไม่อยากให้คิดว่าเป็นแก่เพราะอยู่นาน

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:39:02

ความคิดเห็นที่ 124  

ค่ะๆ

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ ที่เสียเวลาปีใหม่มาช่วย
แล้วก็ขอโทษ ถ้ามิ้นพูดอะไรออกไปแล้วมันไม่ดี รึทำให้ผิดใจกัน รึว่ามันไม่เคลียร์ มิ้นขอโทษจริงๆค่ะ

งั้นมิ้นจะเคลียร์ แล้วจะขออธิบายให้พี่ๆทุกคนฟังนะคะ เมื่อกี้มิ้นได้คุยกับพี่ปูมาแล้ว

1.ทำไมคนอื่นเข้าบอร์ดได้ มิ้นเข้าไม่ได้
= ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด สัญญาณเนตช้ามาก เว็บพันทิพก็ใช้เวลาโหลดนานพอสมควรค่ะ แต่บอร์ดพี่แก้มนี่ วันนี้เข้าไม่ได้เลย error ตลอดค่ะ บางทีเนตตัดเองดื้อๆเลย

2. โทรหาไม่ติด
=มิ้นใช้ทรูมูฟค่ะ ที่นี่สัญญาณแทบไม่มี แต่อยู่บ้านนี้พอคุยได้ค่ะ เพราะยังคุยกับพี่ปูได้อยู่

3. ไม่เคลียร์เรื่องเงิน
= ค่ะ อย่างที่บอกไป คือว่าตอนแรกที่มิ้นโพส คือลงไทยเพท แล้วมีพี่ใจดี เค้าอยากช่วยเลยเอามาลงพันทิพให้ พอลงแล้วก็มีพี่ที่สนใจอยากจะช่วยค่ะ พี่ปูเลยได้ติดต่อมาว่าเราจะทำยังไง จนได้ข้อสรุปคือจ้างรถ แล้วค่าใช้จ่าย คือจะช่วยรวมเงินกัน แล้วทางพี่ปูจะออกให้ก่อน แล้วคราวนรี้ก็มีพี่เต๊าจากแรบบิทคาเฟ่ และพี่ๆที่สนใจ อยากจะช่วย ได้pm และขอเลขที่บัญชีค่ะ เพื่อที่จะโอนเงินมาช่วยน้อง แต่ตอนนั้นเป็นช่วงที่มิ้นไม่รุ้ว่าจะให้พี่เค้าโอนมาทางไหน มิ้นเลยบอกไปว่า โอนให้พี่ปุดีกว่า เพราะพี่ปูกับพี่วิกกี้เค้าเป็นคนช่วยออกก่อนค่ะ

4.ที่บางคนไม่เข้าใจ ทำไมไม่ติดต่อพี่เต๊า
= อย่างที่บอก มิ้นpm พี่เขา แล้วพี่เขายังไม่ตอบ มิ้นเข้าใจว่าเขาคงไปเที่ยวปีใหม่กัน แล้วมิ้นไม่มีเบอร์ติดต่อพี่เต๊า เพราะบอร์ดมิ้นเข้าแทบไม่ได้ แล้วช่วงวันที่29-31 มีงานนบ้านย่าที่โน่น ไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ ไม่มีคอม ไปแล้วกลับมาดึกตลอดค่ะ ทำให้ตอบได้ล่าช้ามาก

แต่ตอนนี้ได้คุยกับพี่เต๊าแล้วนะคะ เรื่องรถ แต่พี่เค้าบอกให้โทรบอกรายละเอียดกับพี่แก้ม แต่พี่แก้มกำลังเก็บของย้ายบ้าน เลยต้องรอหกโมงค่ะ ถึงจะติดต่อกับพี่แก้มได้

5.ตกลงเอายังไง
= อย่างที่มิ้นได้คุยกับพี่ปูนะคะ คือมิ้นเข้าใจว่ามิ้นพูดไม่เคลียร์ ว่ามิ้นจะเอายังไง เพราะว่ามิ้นเห็นว่าทางพี่ปูก็จะช่วย ทางบอร์ดพี่แก้มก็จะช่วย แต่ช่วงนั้นติดต่อพี่ปูได้คนเดียวค่ะ เลยเลือกพี่ปูก่อน พอมิ้นจองรถเสร็จ เมื่อเช้าที่พี่ได้มาถามว่า พี่เต๊าเค้าจะออกค่ารถให้ มิ้นได้ถามเค้ารึยัง แล้วก็ที่ว่า ทำไมถึงได้แต่ผลักภาระมาให้พันทิพอย่างเดียว มิ้นเลยไม่รู้จะอธิบายยังไง

ตอนนี้คือถ้าหกโมงมิ้นได้คุยกับพี่แก้ม ถ้าพี่เขายินดีจะออกให้ก็โอเคค่ะ แล้วลองคุยกับพี่ปู ถ้าไม่ได้ ก็จะลองแบ่งครึ่งกันค่ะ มิ้นก็จะออกด้วย ให้ทุกคน และคนที่อยากช่วย ช่วยกันแชร์

สุดท้ายนี้มิ้นต้องขอโทษพี่ๆทุกคนจริงๆค่ะ ที่มิ้นทำตัวไม่เหมาะสม รึใช้คำพูดบางคำที่ไม่ดี ทำให้พี่ๆโมโห รึรู้สึกเสียแรงที่อุส่าห์ช่วยมา มิ้นต้องขอโทษจริงๆค่ะ

มิ้นยอมรับความมิ้นเครียด แต่ตอนนี้มิ้นก็ทำคนอื่นเครียดไปด้วย ต่อไปจะพยายามใจเย็น และจะไม่พูดแบบนี้อีกแล้วค่ะ มิ้นขอโทษจริงๆ

แล้วก็ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ ที่อยากจะช่วยเด็กๆจริงๆ

รอหน่อยนะคะ หกโมง จะให้คำตอบที่แน่นอนค่ะ
อย่าเพิ่งโกรธกันเลยนะคะ...

ปล. พี่ที่บอกให้มิ้นไปซื้ออาหารกระต่ายมาให้กินก่อน อย่างที่บอกไป แปดสิบกิโลค่ะ ในเมืองจะมีขาย

แต่ตอนนี้ พี่ชายมิ้นไปซื้อแครอทกับผักบุ้งไปให้ที่บ้านโน้นแล้วค่ะ

ส่วนอาหารที่เหลืออยู่อีกหน่อย ให้ตัวแม่ที่กำลังเลี้ยงลูกกิน ส่วนตัวลูกอีกสี่ตัวที่กำลังโต ให้กินอัลฟาฟ่าไปก่อนค่ะ

ถ้ามีอะไรสงสัยรึยังไม่เคลียร์ ถามมิ้นได้ตลอดเลยนะคะ

มิ้นอยากจะให้ทุกคนเข้าใจน่ะค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:54:48 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 125

"....ตอนนี้เลยไม่รู้อะไรเลย

ส่วนที่บอกว่าคนในบอร์ดแรบบิทคาเฟ่จะช่วยออกประมาณสามคน

เพราะมิ้นไม่รู้จะให้พี่ๆเค้าโอนเงินไปที่ไหนอ่ะค่ะ

มิ้นอยากให้ เงินอยู่ในกองกลาง รึอะไรก็ได้ที่พี่เห็นสมควร
ไม่อยากให้โอนให้มิ้น เพราะเดียวมิ้นจะโดนว่าอีก

ต้องยืนยันให้ทุกคนเห็นว่าเราบริสุทธิ์ใจที่จะช่วยจริงๆค่ะ
ไม่ได้แอบมุบมิบ ...."

.
.
.
.
ก็เพราะพี่เชื่อใจกันไง ถึงได้คิดจะช่วยน่ะค่ะ
เพียงแต่ถ้าน้องยังไม่รู้อะไรเลย
ต้องรอให้คนชี้นำก่อนถึงจะำทำตาม
ขอให้ใส่วุฒิภาวะใจเขาใจเราในเรื่องขอความช่วยเหลือให้มากๆค่ะ

ไม่มีใครกล้าให้เอาเงินใส่บัญชีส่วนตัวกันหรอกค่ะ ไม่มีใครอยากเปลืองตัวนะมินท์

เคสอย่างนี้ที่เกิดในบ้านโพรงฯ ก็ทำแบบส่วนตัวกันมาหลายทีแล้วเพราะยังเป็นสังคมเล็กๆ พอเชื่อใจกันได้ เอ้าบัญชีนี้เหรอ โอเค ส่งมา อัพเดทให้ดูนะ ฯลฯ
หากแต่เรื่องนี้ไปอยู่ในห้องหมา หรือแมว ไม่มีทางเป็นไปได้เลยค่ะ
ที่อยู่ดีๆ มาเจอเรื่องของมินท์ แล้วมันไม่เคลียร์เรื่องระหว่างทั้งสองเว็บ
น้องมินท์โดนกดดันหนักกว่านี้แน่ๆค่ะ เพราะเรื่องการช่วยเหลือเป็นเรื่องจริงจังมาก
และการช่วยเหลือต้องเป็นไปอย่างสมเหตุสมผลจริงๆ (ทางบ้านโพรงฯก็ต้องการอย่างนั้น)

ตอนนี้ใจเย็นและรอข่าวคราวก่อนล่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 14:58:45

ความคิดเห็นที่ 126  

คือขอต่ออีกนิดนะคะ บางคำมิ้นไม่รู้จะเลือกใช้อะไร

ไม่ได้จะใช้คำว่าเกี่ยงกันจ่าย

แต่ไม่รุ้จะใช้คำว่าอะไรดี คือพอได้รถ พี่วิกกี้ได้ถามว่า ลองติดต่อพี่เต๊าดูรึยัง

บวกกับโดนเม้นที่ว่า ผลักภาระมาให้พันทิพอย่างเดียวไม่ได้นะ มิ้นเลยตกใจ ว่าอะไรหว่า..

ค่ะ มิ้นขอโทษจริงๆค่ะที่ใช้คำพูดแบบนี้ อย่าโกรธมิ้นเลยนะคะพี่วิกกี้

แล้วที่บอกว่าค่ารถทำไมแพง นี่เค้าลดจากหกพันนะคะ แล้วไม่ใช่ญาติมิ้นซะทีเดียว
เป็นพี่ชายของป้า แล้วป้าเป็นแฟนของลุงมิ้นน่ะค่ะ

เค้าบอกค่าน้ำมันก็สามพันกว่าแล้วนะ แล้วบวกกับตอนแรกลุงเค้าไม่อยากไปด้วย มันไกล แต่เค้าก็ยอมไปให้ค่ะ

เอ่อ อีกอัน ที่บอกว่าที่นี่ไม่มีเงินกองกลาง

คือมิ้นหมายถึง โอนให้กับพี่ที่ช่วยได้ อย่าง สมมุติ โอนให้พี่วิกกี้ พี่ปู อะไรแบบนี้น่ะค่ะ มิ้นหมายถึงเป็นกลางดี เพราะถ้ามาโอนให้มิ้น มันจะดูยังไงๆอยู่

มิ้นต้องขอโทษจริงๆนะคะ ถ้าคำพูดบางคำมันไม่ดี

อย่างเพิ่งหนีไปดูซีรีย์เลยค่ะ T^T

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:02:32 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 127

โอเค เข้าใจแล้วค่ะ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปนะน้อง ช่วงฉุกเฉินกระชั้นชิด ทำให้หงุดหงิดกันง่ายๆทั้งนั้นแหละค่ะ

พี่จะไปอยู่กับครอบครัว แต่ก็จะเข้ามาติดตามข่าวด้วยนะคะ แล้วค่อยว่ากัน

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 53 15:03:46

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:02:39

ความคิดเห็นที่ 128  

ขอบคุณที่เข้าใจค่ะพี่แดง^^

ค่อยยังชั่ว~

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:05:28 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 129  

หลังจากอ่านกระทู้มานาน
ขอสักนิดนะคะ
ตอนแรก น้องิ้มิ้นท์ต้องการให้คนไปช่วยที่จ.เลย
คุณเต๊า เลยอาสาออกค่ารถสำหรับอาสาสมัครไปช่วยกระต่าย
แต่ตอนนี้น้องมิ้นท์คงเปลี่ยนแผนแล้ว น้องมิ้นท์คงต้องการค่ารถไปเชียงรายมากกว่า ขอบอกว่าอ่านแล้วงง ตั้งแต่เว็ปrabbit cafe'แล้วค่ะ
เหมือนตอนแรกคนให้คำแนะนำไร น้องก็ไม่เอา มูลนิธิเยอะแยะ ได้ลองโทรไปไหม เผื่อเค้าช่วยไรได้ อาจไม่ต้องขนกระต่ายกลับเชียงรายเลยก็ได้นะ
ขอโทษนะคะพี่ๆที่เอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ ใครก็ได้ ให้ความกระจ่างหนูทีจ้า

จากคุณ : เจ้าหญิ่งนิทรา
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:10:03 A:112.142.233.192 X:

ความคิดเห็นที่ 130  

ห้ะ?

คืองี้ค่ะ ใช่ค่ะ ตอนแรกอยากให้คนมาช่วยที่ จ.เลย เพราะตอนนั้นไม่รู้ว่าจะทำไงดี ปล่อยไปแบบนี้ เด็กๆแย่แน่ๆค่ะ เลยบอกว่าใครที่ช่วยได้ ช่วยที

แล้วพี่เต๊าได้ช่วยออกค่ารถตู้ค่ะ

แล้วใครจะมาบ้างล่ะคะ ตอนนั้นคือไม่รู้จริงๆว่าจะทำยังไง
เลยได้คุยกับพี่เฟิน น้องโฮม และพี่ในบอร์ดได้นำว่าเนี่ย เอาอยู่เชียงราย เอามาอยู่บ้านเราก่อนดีกว่า มันเป็นที่เราต้องรับผิดชอบ ค่ะมิ้นเลยเข้าใจ
มิ้นเลยได้หาขนพาเด็กมาเชียงราย เพราะถ้าพี่ๆเหมารถตู้ไป จ.เลย กว่าพี่จะไป มิ้นก็ต้องกลับบ้านแล้ว มิ้นก็ไม่กล้าทิ้งนะคะ แล้วถ้ามากันจริงๆ เค้าไม่ยอมให้มายุ่งกับกระต่ายแน่เลย (หัวดื้อมากเลยค่ะ)
มิ้นเลยอยากให้พี่เข้าใจในจุดๆนี้ค่ะ ^^

แล้วถ้ามิ้นพาเด็กไปเชียงรายแล้ว การช่วยเหลือ และคนที่สนใจอุปการะเด็กๆ มันจะเดินทาง รึว่าช่วยน้องได้มากกว่า ลองอ่านบอร์ดพี่แก้มนะคะ ที่น้องโฮมกับพี่เฟินช่วยตัดสินใจให้ไปเชียงรายดีกว่า เพราะว่าจะได้รับการช่วยเหลือสะดวกกว่าค่ะ ขอให้เข้าใจด้วยนะคะ

อ่า มีอะไรถามได้นะคะ มิ้นจะตอบทุกอย่าง

แต่เม้นมันออกช้ามาเลย มันต้องยืนยันในฮอทเมลล์ค่ะ เนตอืดดดด

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:20:21 A:125.26.211.56 X:

ความคิดเห็นที่ 131

แหม๊ ขออีกนิดนะคะ พี่อ่านแล้วพี่ก็งง ยิ่งอ่านยิ่งงง

น้องมิ้นท์ลองเขียนออกมาเป็นข้อๆ ดีกว่ามั้ยคะ ว่าจัดการยังไง มีลำดับการจัดการยังไง

คืออ่่านๆแล้วก็จะเข้าใจๆ แล้วพี่ก็ไม่เข้าใจอีกละ

เอาแค่ตัวน้องมินท์นะคะ ว่าจะจัดการยังไง
หนึ่ง สอง สาม สี่ ว่าไปค่ะ

/me กด f5 ชิดขวาต่อไป

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:29:08

ความคิดเห็นที่ 132  

ค่ะ จะลองเรียงดูนะคะ

ในการช่วยน้อง ถ้าส่งไปถึงเชียงราย
ที่พักชั่วคราว จะล้อมรั้วบริเวณสนามหญ้าให้อยู่ก่อนค่
แล้วจะมีกรงของพี่ปุ้ย พี่เค้า มฟล จะเอามาให้เด็กๆใช้ก่อน
อาหารอะไรโอเค เพราะว่าหญ้าหาง่ายมาก อาหารกระต่ายก็หาได้ค่ะ
และจะตัดขน อาบน้ำตัวที่มอมแมมก่อน (อาจจะมีพี่ๆมาช่วยค่ะ พี่ปูบอกจะส่งน้องมา อิอิ)
ส่วนตัวผู้ บางตัวอาจจะทำหมัน ถ้าไม่มีคนมารับไปค่ะ

ตอนนี้มีพี่ที่เชียงราย กับเชียงใหม่ อยากช่วยรับเด้กๆไปเหมือนกันค่ะ

และถ้ามีคนสนใจส่งไป กทม เหมือนพี่เฟิน ก็ได้ อาจจะเป็นเครื่องบิน รึอาจฝากส่งคนที่จะไป กทม ค่ะ

ส่วนเด็กๆแดงๆ8ตัว มิ้นกลัวจังเลยว่าน้องจะรอดทุกตัวมั้ย แต่น่าจะรอด เพราะแม่ดูแลดีพอสมควร ในครอกนี้จะรอเด็กๆโตก่อนค่ะ

ทุกตัวถ้ามีคนสนใจ สามารถเอาไปอุปการะได้ แต่ตัวแม่ กับพ่อ ขอไว้ค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 15:45:08 A:117.47.43.138 X:

ความคิดเห็นที่ 133  

ตอนนี้เป็นยังไง ไปถึงไหนแล้วค่ะ
พี่เป็นคนหนึ่งที่อ่านทั้งบ้าน Rabbit cafe และเพิ่งมาอ่านที่นี่
ยังไงอัพเดทให้ด้วยนะค่ะ ว่าจะให้โอนเงินใส่บัญชีไหน
ถึงพี่ช่วยไม่ได้มาก ก็อยากจะช่วยค่ะ ^^

จากคุณ : cameronn
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 17:06:15 A:124.122.183.157 X:

ความคิดเห็นที่ 134  

ติดตามอ่านกระทู้ของน้องมิ้นอยู่นะคะ ถึงจะช่วยอะไรไม่ได้มาก แต่ก็เป็นกำลังใจให้นะคะ

แล้วต้องเอาไว้ให้เค้าคู่นึงจริงๆหรอคะเนี่ย ไหนๆก็ไม่คุยกันแล้ว พี่ว่าปฏิเสธไปเลยดีกว่า เพราะสองตัวที่ต้องอยู่ที่นั่น คงเป็นกระต่ายสองตัวที่โชคร้ายที่สุดแน่ๆ (แอบห่วงอย่างแรง) เดี๋ยวอีกหน่อยก็ออกลูกออกหลานมา เลี้ยงกันไม่หวั่นไม่ไหว ปฏิเสธไปเลยคะ (เป่าหู) ไหนๆก็จะเอามาละ เอามาให้หมดเลยดีกว่า ปล่อยให้อยู่ที่นั่น แล้วกินอาหารปลาดุกหรอคะ ไม่ไหวอ่ะคะ พี่จะคอยติดตามนะคะ ยังห่วงสองตัวนั้นมากมาก

จากคุณ : ~NuGiftZa~
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 17:22:10 A:58.11.36.69 X:

ความคิดเห็นที่ 135  

พี่เข้าใจที่น้องมิ้นท์พูดมาทั้งหมดครับ แล้วผมก็เห็นว่าบ้างคนพูดแรงไปที่จริงๆผมติดตามตั้งแต่บอดร์เก่าแล้ว แต่ผมไม่ได้ออกความคิดเห็น ถ้าคิดจะช่วยจริงๆ ก็ไม่ควรว่าเป็นภาระในเมื่อพวกคุณก็รักกระต่ายเหมือนน้องเขา แค่น้องเขาขอความช่วยเหลือ จริงๆถ้าคิดจะช่วยก็ไม่ควรจะเกี่ยงกันนะครับ ถ้ามีน้อยก็ช่วยเหลือน้อยก็ได้ ถือว่าเป็นการทำบุญ ไม่ใช่ว่าแต่จะช่วยในเรื่องเงิน เรื่องกรง อาหาร อาหารจำเป็นมากครับ เพราะพวกคุณก็คงไม่อยากให้น้องๆของพวกคุณ ทนกินอาหารปลาดุก "เมื่อเทียบกับคนเหมือนให้คุณไปกินอาหารหมาอาหารแมว พวกคุณจะทนได้เหรอ" ถ้ามั่วแต่เกี่ยงกันผมก็ขอรับเลี้ยงไว้เอง ยินดีไปรับด้วยตนเอง เพราะผมก็อยู่เชียงราย บ้านผมก็เลี้ยง ND อยู่2ตัว คงไม่มีปัญหาอะไร ที่อยูกระต่ายผมก็มีเยอะมากแล้วพร้อมยินดีจะ อัพเดตรูปเพื่อให้ทุกคนเห็นเป็นระยะๆ ผมไม่ใช่ว่าแต่พูด ทำจริงครับ ตัวใหญ่ตัวเล็ก ผมก็ยินดีรับเลี้ยงครับ

ปล.อีกอย่างน้องเขาเป็นนักเรียนน่ะครับ ไม่มีรายได้ อะไรมากหรอก ช่วยๆกันเถอะครับ คิดว่าทำบุญไปละกันครับ

(ถ้าน้องมิ้นท์มาถึงเชียงรายแล้ว พี่จะโทรหาเองนะครับ)

จากคุณ : สถาพร
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 17:33:40 A:117.47.43.138 X:

ความคิดเห็นที่ 136

ดีจังเลยค่ะ น้องกระต่ายจะได้ไปอยู่กับคุณสถาพร มีคนดูแลและมีสถานที่พร้อมเพรียง น่าชื่นใจจริงๆ เลย ที่มีคนใจบุญอย่างนี้

คุณสถาพรสมัครสมาชิกซิคะ จะได้มา update รูปน้องกระต่ายที่รับไปจากน้องมินต์ให้พวกเราดูบ่อยๆ

จากคุณ : มังกรอ้วน
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 18:02:59

ความคิดเห็นที่ 137

ด้วยความเคารพค่ะ

คุณ minnie07 ขอคำอธิบายด้วยด่วนค่ะ !

แจ้งเพื่อทราบค่ะ ... สมาชิกที่มีจิตศรัทธา ระงับการช่วยเหลือก่อนจะได้คำชี้แจงนะคะ

หากได้รับคำอธิบายแล้ว จะช่วยเหลือตามกำลังศรัทธาก้อแล้วแต่นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : dorapanda
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 18:33:53

ความคิดเห็นที่ 138

สำหรับความคิดเห็นต่อเรื่องนี้นะคะ

เนื่องจากเป็นเงินจากสมาชิกทุกคน

ตามที่ได้เรียนพี่วิกกี้ไป ขอสรุปความคิดเห็นโดยส่วนตัวดังนี้ค่ะ
1. เสนอให้ช่วยตามกำลังของทางบ้านโพรงค่ะ คือสมทบเงินค่าน้ำมัน 1000-2000 บาทค่ะ
2. ขอใบเสร็จการเติมน้ำมันด้วยค่ะ (optional)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น นันท์ขอความกระจ่างก่อนนะคะพี่วิกกี้

ขอบคุณมากค่ะ :)

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 18:36:18

ความคิดเห็นที่ 139  

ติดตามอ่านมาตลอด กำลังสงสัยอยู่เหมือนกันค่ะ

จากคุณ : นางฟ้าตุ้ยนุ้ย
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 18:38:10

ความคิดเห็นที่ 140

ขอบคุณ น้องนันท์ค่ะ
พี่ไม่ทันได้สังเกต

ขอตัวไปดูหลินปิงต่อนะคะไ ่ม่ขอฟังคำชี้แจงเลยดีกว่า
สัตว์หน้าขนมันยังให้คุณมากกว่าคนบางคนซะอีก

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 18:39:54

ความคิดเห็นที่ 141

พี่ส้มคะ ... มีพี่ๆหลายท่านสังเกตค่ะ เลยโพสสรุปให้ค่ะ

รักบ้านโพรงก้อตรงนี้หล่ะค่ะ ... เพราะทุกคนรักบ้านโพรงอย่างจริงใจค่ะ !

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 18:45:19

ความคิดเห็นที่ 142  

?

ทำไมเลขตรงกันอ่ะคะ

โทษนะคะที่มาช้า ตั้งแค่คุยโทรศัพท์กับพี่ปู ไปตอบเวบพี่แก้ม เนตลาวมาก กว่าจะเข้าได้

มิ้นอยู่ที่จังหวัดเลยนะคะ คนเล่นมีมิ้นแค่คนเดียว

เมื่อกี้อ่าน อ้าว พี่เขาบอกว่าไอพีตรงกัน เพราะตั้งแต่มิ้นตอบเม้นอันสุดท้ายก็ไม่ได้ออนค่ะ เพราะเข้าไม่ได้ เนตไม่โหลด

ไปเชคดูที่มิ้นตอบในเบพี่แก้มได้ค่ะ มิ้นตอบแล้วก็หายไปเลย

ง่าๆๆๆ

ไม่ใช่ของมิ้นแน่นอนค่ะ!

โอ้ยย

มิ้นสาบานนะคะ ว่าไม่ได้โพสจริงๆ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 19:08:59 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 143  

คห.131 มันเป็นช่วงที่ผมคุยโทรศัพท์กับน้องเขาพอดีแล้วก็ออนบอดร์พอดี ผมก็เลยถามน้องเขาว่าจะทำยังไงต่อไป มันเหมือนคำถามของผมที่PMว่าจะเลี้ยงน้องยังไง ผมก็เลยถามน้องเขาไปว่า พีจะเอาคำตอบที่มิ้นท์PMมาตอบไว้ให้ก่อน เพื่อจะไม่ให้ทุกคนคิดว่า มิ้นท์หนีปัญหาไป ผมก็เลยโพสเอง และถามน้องเขาแล้วว่าใช้ชื่อ minnie07 ได้ไหม น้องเขาก็โอเค เพราะน้องเขาไม่อยากให้คนอืนคิดว่าหายไป
ถ้ายังไม่เชื่อ ก็มาตามหาได้ครับ 611 ถ.พหลโยธิน อ.เมือง จ.เชียงราย
เหรอจะเป็นเบอร์บ้านผมก็ได้น่ะ 053-718675 เชคได้ตามสบายครับ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 19:09:30 A:117.47.43.138 X:

ความคิดเห็นที่ 144  

นี่ค่ะ มิ้นโทรหาพี่เขาแล้วค่ะ ให้พี่เขาให้ความกระจ่างเลย ว่ามิ้นบริสุทธิ์จริงๆ

ให้พี่เข้ายืนยันให้เลยด้วย

โปรดเข้าใจมิ้นด้วยนะคะ

กดf5 แทบตาย

ตกใจหมด นึกว่าอะไร

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 19:12:45 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 145  

พี่ออนอยู่จ้ะ ตกลงว่าไงบ้าง ได้คนช่วยกี่คนแล้ว

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 19:24:36

ความคิดเห็นที่ 146  

ถึงคุณปูแต่ผมไม่รู้ว่าใช้ชื่อในบอดร์นี้ว่าอะไร ตอนนี้ผมได้คุยกับน้องมิ้นท์อยู่ น้องเขาบอกว่า ไม่ได้อยู่บ้าน น้องเขาฝากบอกว่า คุณแก้มยังไม่ติดต่อมา
---
แล้วตกลงเอายังไงกันครับ แล้วใครจะเป็นคนออกค่าใช้จ่าย เพราะน้องเขาต้องจ่ายค่ารถพรุ้งนี้แล้ว ถ้าเป็นไปได้ก็ช่วยกันออกค่ารถก่อน แล้วเดี่ยวให้น้องเขาจะเอาใบเสร็จมาให้ดู แต่ที่จริงแล้วมีคนเสนอว่าจะให้น้องเขาเอากระต่ายไปเองไม่ใช่ พอน้องเขาได้รถมาไม่มีใครช่วยเลย โปรดช่วยตามกำลังทรัพย์ที่พอมี ผมก็คุยกับน้องเขาอยู่ผมก็สงสาร ถ้ามีข้อสงสัยอะไรโทรหาผมได้ตลอดครับ

ถ้าไม่เชื่อโทรมาตรวจสอบน่ะครับ 053-718675
611 ถ.พหลโยธิน อ.เมือง จ.เชียงราย

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 19:42:51 A:117.47.43.138 X:

ความคิดเห็นที่ 147  

ขออนุญาต งง

ขณะที่น้องขอความช่วยเหลือค่าขนย้ายกระต่ายอยู่เวลานี้

แต่ในเวบThaiPetLover น้องยังสอบถามต่อรองราคา เหมือนจะซื้อกระต่าย

แล้วไม่ใช่กระทู้เดียวด้วย

(อันนี้ งง ส่วนตัวนะคะ รู้ว่าไม่เกี่ยว หรือเกี่ยวดีคะ)

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:30:12

ความคิดเห็นที่ 148

ขอบคุณมากค่ะ คุณสถาพร ที่มาชี้แจง

รบกวนสอบถาม ดังนี้ค่ะ

1. รบกวนคุณมิ้น (minnie07) รวบรวมว่าตอนนี้มีใครช่วยเหลือแล้วบ้าง และเป็นเงินเท่าไหร่ เพื่อให้สมาชิกได้รับทราบ และสมทบช่วยเพิ่มเติมค่ะ

2. เนื่องจากคุณสถาพรได้เขียนไว้ใน #135 ว่า "ในกรณีที่เกี่ยงกันจะขอรับไปเลี้ยงเอง" ดังนั้นรบกวนสอบถามว่าในกรณีที่คุณ มิ้นยังรวบรวมเงินได้ไม่เพียงพอ ไม่ทราบว่าคุณสถาพร มีแผนอย่างไรคะ เพื่อที่ทางคุณมิ้น และเพื่อนท่านอื่นจะได้ทราบสถานะของกรณีนี้ค่ะ

เรื่องเงินกองกลาง ขออนุญาตสรุปนะคะ

เนื่องจากต้องขอทำความเข้าใจจริงๆนะคะว่า เงินที่ทางบ้านโพรงได้รับบริจาคในกรณีต่างๆ จากทางสมาชิก มีจุดประสงค์หลักอยู่แล้ว ซึ่งทุกโครงการได้ทำหนังสือขออนุญาตกับทาง Pantip.com เป็นที่เรียบร้อยแล้ว จึงไม่สามารถนำเงินก้อนนี้ออกมาช่วยเหลือได้ค่ะ

ในบางกรณีที่มีกระต่ายเจ็บป่วย หรือต้องการความช่วยเหลือ เช่น น้องกะปิ โดยหลักๆจะเป็นเงินบริจาคของเพื่อนสมาชิก ที่บริจาคไปให้น้องโดยตรง ไม่ได้มีการหักเงินออกจากส่วนกลางแต่อย่างใด

ดังนั้น ในกรณีของคุณมิ้น ต้องขอประทานโทษเป็นอย่างสูง ที่ไม่สามารถเอาเงินก้อนนี้ออกมาช่วยเหลือได้ค่ะ

หากเพื่อนสมาชิกมีจิตศรัทธา สามารถพิจารณาให้ความช่วยเหลือได้ตามสมควรค่ะ บ้านโพรงกระต่ายเคารพสิทธิส่วนบุคคลเสมอค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ปล. การทำบุญ ทำด้วยใจค่ะ เมื่อทำแล้วสบายใจก็ทำค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:30:51

ความคิดเห็นที่ 149  

โพสต์คนแรกเลย แต่ยืนยันเมล์ไม่ได้ตั้งแต่เมื่อคืน ร่วงมาอยู่นี่เลยหรือ????

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:37:06 A:61.90.70.204 X:

ความคิดเห็นที่ 150  

นางฟ้าตุ้ยนุ้ย ขอลิ้งหน่อยได้มั้ยคะ ที่น้องเค้ากำลังต่อรองเรื่องราคากระต่าย พอดีติดตามอ่านมานานแล้ว จะได้กระจ่าง ยัง งง ๆ อยู่อ่ะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:37:19 A:61.90.70.204 X:

ความคิดเห็นที่ 151  

http://www.thaipetlover.com/phpBB3/viewtopic.php?f=10&t=9350

http://www.thaipetlover.com/phpBB3/viewtopic.php?f=10&t=9327&p=50216#p50216

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:41:04

ความคิดเห็นที่ 152

ยิ่งอ่านยิ่งงง สรุปยังไงเนี่ย

ไม่มีความเห็น

ไปหายาดมดีกว่า...

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:45:44

ความคิดเห็นที่ 153  

ใครต่อรองราคาคะ?

มิ้นได้แจ้งไปแล้วและแก้ไขแล้วนะคะ ว่ามิ้นไม่ได้ขายแล้ว ดูทางเวบพี่แก้มได้ค่ะ ช่วงนี้แทบไม่ได้เข้าไทยเพทเลย

แต่เวบพันทิพมิ้นแก้ไขกระทู้ไม่ได้ ว่าไม่ได้ขายแล้ว เพราะมิ้นไมได้เป็นคนตั้ง

ตอนนี้เว็บพี่แก้ม มีช่วย5คนค่ะ พี่ๆเค้า pm มา แต่ไม่ได้บอกจำนวนว่าเท่าไร ซึ่งเมื่อกี้ได้ออกไปงานดอกไม้ จ.เลย กับแม่มา ได้แวะเชคเงินในบัญชี ยังไม่มีใครโอนมาเลยค่ะ

ค่ารถ มิ้นออกเอง 1000 ค่ะ

แล้วถ้าพรุ่งนี้เช้ายังไม่มีเงินจ่ายเค้า มิ้นจะเอาเงินพันนึงของมิ้นออกค่าน้ำมันรถให้เค้าก่อน เพราะต้องเดินทางแต่เช้าค่ะ

แล้วเรื่องที่พี่พร (มิ้นเรียกเองค่ะ แหะๆ) จะรับไปเลี้ยงพี่เค้าได้โทรมาสอบถามเรื่อยๆน่ะค่ะ ว่าตกลงเอายังไง เพราะถ้าไปถึงเชียงราย พี่เขาถึงจะช่วยรับเลี้ยงได้ และพี่เขาบอกงั้นจะช่วยเรื่องค่ารถได้นิดหน่อยค่ะ

มิ้นเข้าใจเรื่องเงินกองกลางแล้วค่ะพี่วิกกี้ ^^ ฉะนั้นในเรื่องนี้ จะเป็นเงิน ของคนที่ประสงค์จะทำบุญเพื่อกระต่าย

ปล. มิ้นไม่ได้ขายกระต่ายแล้วนะคะ = =*

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:49:18 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 154

คุณ minnie07 คะ
ได้อ่านไปพบกระทู้นี้
http://www.thaipetlover.com/phpBB3/viewtopic.php?f=10&t=9379&p=50714#p50714

โดยส่วนตัวนะคะ คิดว่าไม่มีปัญหานะคะ และทำให้ประหยัดค่าใช้จ่ายได้เยอะขึ้นด้วย
ถึงเราจะเอากลับไม่ได้ทั้งหมด สักครึ่งนึงก้อยังดีนะคะ

แต่จากที่คุณแม่บอกว่า "ตอนนี่นะคะ แม่มิ้นไม่ให้เอากระต่ายจากเลย กลับบ้านที่เชียงราย เพราะว่า กระต่ายตัวใหญ่มาก เอากลับไม่ได้"

เลยไม่แน่ใจสถานการณ์ค่ะ ว่าสรุปแล้ว ยังคงให้เอากลับบ้านหรือไม่อ่ะคะ

p/s. อยากช่วยมากเลย แต่เริ่มงงแล้วอ่ะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 53 21:54:59

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:53:01

ความคิดเห็นที่ 155

แปะให้ค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 21:58:07

ความคิดเห็นที่ 156

มีฮีโร่มาช่วยเอาซะป่านนี้ ทำไมเพิ่งโผล่มาวิจารณ์แบบไม่รู้เหนือใต้ ยังใช้คำว่าเกี่ยงกันจ่ายเงิน

ตูเหนื่อยนะคะ !!

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:07:39

ความคิดเห็นที่ 157  

จาก คห.148

ตอบข้อ2
1.ผมก็จะขอรับเลี้ยงไม่เกิน4ตัว(ตัวเล็กตัวใหญ่ยังไงก็ได้)
2.เรื่องค่าเดินทางของน้องมิ้นท์ ผมยินดีจะช่วย แล้วยังไง ไม่เกินพรุ้งนี้ ดึกๆ ผมจะเอา สลิป มาลงในบอดร์นี้ให้ครับ

--
แล้วคุณพี่ๆทั้งหลายจะช่วยกันยังไงต่อไปครับ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:08:01 A:117.47.43.138 X:

ความคิดเห็นที่ 158

น้องมิ้นไม่ได้จะขายค่ะ เข้าใจแล้ว

แต่้น้องมิ้นจะซื้อ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:13:07

ความคิดเห็นที่ 159

พี่มิ้นใจเย็นๆนะ พี่ในนี้ เค้าติพี่มิ้น แต่เค้าก็พร้อมช่วยนะ ทั้งๆที่มันเป็นช่วงปีใหม่ คนส่วนใหญ่ไม่มีใครอยู่บ้าน แต่ยังไงเค้าก็เป็นห่วงกระต่ายแล้วก็อยากช่วยเหลือนะ อย่าเพิ่งน้อยใจหรือโมโห

แล้ว

สรุปเป็นยังไงบ้างจะขนน้องยังไงอ่ะ โฮมแนะนำให้เอาแม่ลูกอ่อน ใส่รถเก๋งไปนะ พี่มิ้นจะได้ดูแลใกล้ชิดได้อ่ะ

สรุป ค่ารถ ยังไม่มีใครออกหรอคะ แอบงง เพราะเมื่อวานเราคุยกัน พี่มิ้น บอกว่า พี่ปูหรือใครออกไปก่อนแล้ว ??

ส่วนกระต่ายขออนุญาตเคลียร์ให้ค่ะ ทุกตัวจะอยู่กับพี่มิ้นหมด อาบน้ำ ตัดขน พักฟื้น อะไรให้เรียบร้อย แล้วค่อยหาบ้านใหม่ให้ค่ะ

ปล พี่มิ้น อย่าให้กระต่ายตัวไหนกะเค้านะ ไม่งั้นมันต้องเป็นแบบนี้อีกแน่ๆ เราไม่ยอมซะอย่าง เค้าจะทำไรได้ จริงมั้ย ไม่ต้องเครียดมาก ทางออกมันมาแล้ว ตั้งสติดีๆ นะ แล้วเราก็อุตส่าห์ ตั้งกระทู้ขอความช่วยเหลือ อยากให้ใครช่วยอะไรก็บอกไป ไม่ต้องละล้าละลัง จะทำไม่ทำนะ ไม่งั้นมันก็ไม่เคลียร์ว่าสรุปอยากให้ช่วยอะไร เค้าก็รอช่วยเหลือกันอยู่แล้ว เพียงแต่บอกประเด็นมาชัดๆ ก็พอ
แล้วก็แพลนว่าจะทำอะไรกับน้องๆต่อไป สู้ๆนะ

อย่าเหนื่อย อย่าคิดว่ามันหนักหนา ถ้าคิดแล้วมันก็ท้อ ก็รู้ว่าที่นู่นเค้าคง รำคาญ จะมาอะไรนักหนากะกระต่าย เป็นโฮมก็เครียดเหมือนกัน แต่ถ้าจะช่วยแล้ว ก็ต้องทำให้ถึงที่สุดจริงมั้ย

พี่เค้าไม่ได้ว่านะ อ่านแล้วมันอาจจะเหมือนว่า แต่ทุกคน เค้าติ ถาม แค่นั้นเอง ใจเย็นๆ

ปล นี่โฮมเองเน้ออ

จากคุณ : homebuns (homebuns)
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:15:52

ความคิดเห็นที่ 160

แต่น้องมิ้นไม่มีเงินย้ายกระต่าย

น้องมิ้นจะเอา HL

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:16:57

ความคิดเห็นที่ 161

คุณ minnie07 คะ
จากที่อ่านในกระทู้ Thaipet หลายๆกระทู้
อยากแนะนำให้คุณ minnie07 อย่าเพิ่ง รับ หรือซื้อกระต่ายมาเลี้ยงเพิ่มเลยค่ะ
เนื่องจากเห็นเวลาที่โพสสอบถามเรื่องราคาค่อนข้างจะใกล้เคียงกับกระทู้ขอความช่วยเหลือ
http://www.thaipetlover.com/phpBB3/viewtopic.php?f=10&t=9350&p=50447#p50447

การดูแลน้องกระต่าย 20 ตัว ค่อนข้างที่จะต้องใช้เวลา และค่าใช้จ่ายมาก
ยิ่งถ้าเราต้องขอรับเงินบริจาค หรือบริจาคเขาให้กับผู้ใจดีแล้ว แสดงว่าเราเองยังไม่พร้อมที่จะดูแล น้องกระต่ายนะคะ

วันนึงถ้าหากเราพร้อมกว่านี้ ค่อยมาเลี้ยงเขาใหม่ยังไม่สายนะคะ
ยังไงก้อตามการเลี้ยงสัตว์ต้องมีคำว่า "ดูแล" ด้วยค่ะ

หากไม่พอใจต้องขอโทษด้วยนะคะ
ด้วยความจริงใจค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 53 22:20:51

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:18:22

ความคิดเห็นที่ 162

เค้าขอกรี๊ดดังๆได้มั้ยเนี่ย.............

ตกลงใจจริงๆคืออยากจะปัดเด็กๆทั้งหลายที่ไม่น่ารักออกจากตัว เพื่อนไปซื้อ ลอป ซื้อ ND ใช่มั้ยคะ

ไม่เข้าใจเลยจริงๆ

ในนี้คนเค้าก็อยากจะช่วยกันทั้งนั้น แต่อะไรก็ไม่เคลียร์ซักอย่าง มีแต่โวยวายๆ พี่ๆในนี้ ก็พยายามช่วยกันเต็มที่

แล้วบางคนที่ไม่รู้เรื่องอะไร อ่านหนังสือไม่แตก บอกว่าติดตามมานาน มัวแต่เกี่ยงกัน ติดตามมานานทำไมไม่เสนอหน้ามาช่วยแต่แรกล่ะคะ...

แล้วมาใช้วาจา ตกลงว่าจะเอายังไง ใครจะจ่าย ตกลงมาขอความช่วยเหลือ หรือมาจี้มาปล้น กันแน่..

ในเมื่ออะไรยังไม่กระจ่าง.. เค้าได้เงินใครมาบ้าง จะรับเงินจากใคร ไม่มีการตัดสินใจอะไรซักอย่าง คนช่วยก็งงว่าตกลง จะเอาไง ได้ไปเท่าไหร่แล้ว

ไม่มีใครไม่อยากช่วย ตัวพี่เองก็ไม่ได้อยู่ไทย ก็ยังเสนอตัวเข้ามาช่วย แม้เงินจะไม่มาก ต้องลำบากพี่ๆในนี้ออกให้ก่อน เพราะอยากช่วยจริงๆ

แล้วตัวน้องเองทำอะไรให้มันเคลียร์ซักอย่างมั้ย!!!!!

ขอโทษที่ พากระทู้เข้าโหมดดราม่า แต่ว่าทนไม่ไหวจริงๆค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:19:19

ความคิดเห็นที่ 163

อ่าว สรุปยังไง โฮมงงแล้ว =.=

จากคุณ : homebuns
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:19:31

ความคิดเห็นที่ 164  

ได้เข้าไปเชคลิ้งที่พี่ส่งมาแล้วค่ะ

นั่นมันตั้งแต่มิ้นอยู่เชียงรายแล้วนะคะ

ตั้งแต่ยังไม่รุ้ว่าที่นี่มีกระต่ายเต็มบ้าน

และมิ้นก็ยังไม่ได้สั่งซื้อน้องด้วยค่ะ

มิ้นอยากรู้ ว่ามิ้นอยากรู้ราคา กับตอนนั้นมิ้นอยากได้ มิ้นผิดหรอคะ?

อย่าเพิ่งเม้นจับผิดกันเลยค่ะ...

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:24:15 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 165  

โอ้ย

ขอโทษนะคะ พี่ช่วยดูวันที่หน่อยได้มั้ยคะ!

ตอนนั้นมันตั้งแต่อยู่เชียงรายแล้วค่ะ ทำไมต้องมาจับผิดกันด้วย

ถ้าไม่เข้าใจให้ถามค่ะ มิ้นไม่มีเจตนาแฝงใดๆทั้งสิ้น

มันเหมือนเรื่องจะจบ แต่งก็ยังขุดขึ้นมาอีก

ถ้าสิ่งที่มิ้นทำมันผิดมิ้นขอโทษ

ตอนนี้แม่มิ้นให้เอากลับได้แล้ว เพราะตอนแรกมิ้นออกเงิน500 พี่ปูบอกว่าลองให้แม่ช่วย แ ม่มิ้นก็ออกให้อีกค่ะ 500 รวมเป็นหนึ่งพัน

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:24:29 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 166

เดี๊ยนบอกน้องมาทั้งวันว่า ให้ตัดสินใจมาเลยค่ะ

ทางโน้นเท่าไหร่ ที่เหลือทางนี้จะว่ายังไง ทางบ้านโพรงฯ ไม่ขอเป็นหัวเรือค่ะ
เพราะทู้ต้นเหตุไม่ได้อยู่ที่นี่ เดี๊ยนเพิ่งเห็นอะไรไม่ค่อยเคลียร์ในตอนเช้า-บ่าย

เข้าใจมั้ยคะ !!!

คุณสถาพร มาเจ้ากี้เจ้าการเอาป่านนี้ เห็นสมควรว่าอย่างไรละคะ บอกเดี๊ยนมา

หรือคุณจะจัดการแทนน้องเค้าคะเนี้ยะ มาเอาป่านนี้ คุณคิดว่าที่นี่จะบิดพริ้วหรือไรคะ

หากน้องมินท์เอ่ยมาแล้ว โอเค น้องออก 1000 ทางโน้นเท่าไหร่คะ
หากช่วยเต็มจำนวนแล้วไม่ว่ากันค่ะ ยังไงบ้านโพรงฯก็จะพิจารณาตามสมควรค่ะ
เพราะเอ่ยปากแล้วว่าจะต้องช่วยค่ะ
เรื่องกระชั้นชิดแบบนี้ ต้องให้บ้านโพรงฯแก้ตรงจุดใหญ่สุดไม่ได้ค่ะ

อย่าหาว่าเดี๊ยนอ้างกระทู้ต้นเหตุเลยค่ะ ตามลักษณะครรลองของเรื่อง
กาละเทศะ เดี๊ยนไม่สามารถเอาบ้านโพรงฯเข้าไปเป็นตัวตั้งตัวตีในการนี้ได้ค่ะ

ไม่ใช่ว่าจะเรื่องมาก แต่เดี๊ยนเป็นคนเห็นความถูกต้องและเหมาะสมชัดเจนเป็นหลักค่ะ

และกลัวมากๆเรื่องป้าเจ้าของบ้านจะเก็บกระ่ต่ายเอาไว้อีกคู่ มันไม่เวิร์คแล้วค่ะ
เพราะต่อไปไม่เกิน ครึ่งปี มันจะกลับมาที่ปัญหาเดิมอีกค่ะ แถมเจอเลือดชิด อนาถกว่าเดิมอีกด้วย

น้องมินท์คะ หากติดต่อทางโน้นได้แล้ว กรุณาแจ้งจำนวนเงินที่ต้องการเลยค่ะ
แล้วแต่น้องมินท์ต้องการ แล้วจะให้ทางบ้านโพรงฯช่วยเท่าไหร่ ว่ามาเลยจ้ะ

พี่เข้าใจว่าน้องอาจจะยังเด็กและรู้สึกเกรงใจกับเรื่องเงินๆทองๆนะคะ
แต่ย้ำไปแล้วว่าให้น้องกระทำการ ตัดสินใจไปเลย เพราะต้องเดินทางพรุ่งนี้แล้ว

แล้วนี่ใครน่ะ คุณสถาพร ทำไมมาโผล่เอาป่านนี้ ดูเหมือนคุณจะเห็นเดี๊ยนกดดันน้องมินท์เกินไปหรือคะ

ทั้งๆที่เดี๊ยนพูดจาภาษาผู้ใหญ่ จริงใจและตรงประเด็นแล้วนะจ๊ะ !!!

ถ้าต้องการช่วย คุยกับน้องเลยค่ะว่าควรเป็นแบบไหน ถึงจะเหมาะสม
หมายถึงต้องทราบที่มาจากกระทู้ต้นเหตุ ประมวลให้รู้เรื่องนะคะ

หากหมายความว่าเดี๊ยนดุเกินไป ด้วยความเคารพค่ะ เรื่องแบบนี้ไม่ได้ดุนะ
เป็นการคุยจริงๆจังๆ มากกว่า หากดุ หรือด่า มันรุนแรงกว่านี้เหลือเกินค่ะ

เพิ่งกลับมาอะค่ะ เหนื่อยมากเลย นี่เขียนไปแล้วมันวกวนน่าดู

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:25:05

ความคิดเห็นที่ 167  

ของง ด้วย

ตอนแรก พี่คนนึงที่ตั้งใจจะช่วยน้องมิ้นนะ

แต่พอมาอ่านเจอแบบนี้พี่ งง นะคะน้องยังไงกันแน่

คนอื่นเค้าพร้อมจะช่วยเหลือน้องนะ แต่เหมือนน้องไม่ค่อยสนใจอะไรเท่าไหร่เลย

อยากจะบอกอีกอย่างว่า อย่าเอาแต่เถียงพี่ๆ เค้านะคะ

เพราะพี่เค้าเป็นผู้ใหญ่กว่า ในที่นี้เราในฐานะเด็ก พี่เค้าเตือนอะไรเราต้องฟัง

พี่เค้าหวังดีนะคะ เค้าพร้อมให้ความช่วยเหลือตลอด

แต่ตอนนี้ พี่เริ่ม งง กับน้องแล้วนะคะ สรุปกระต่ายน้องจะเป็นยังไงต่อไป

พี่อยากให้กระต่ายได้บ้านดีๆ นะ อยากให้เจอคนเลี้ยงที่เอาใจใส่เค้า

เค้ามีชีวิตนะคะ อยากบอกว่าพี่ก็เรียนอยู่เหมือนกัน อายุห่างกับน้องแค่ 2ปี

พี่ยังเลี้ยงของพี่ได้เลย ไม่ขอตังค์พ่อแม่

ถึงพี่จะช่วยน้องได้ไม่มากก็น้อยนะ แต่พี่ก็พร้อมจะช่วย

แต่ตอนนี้พี่เริ่ม งง แล้วนะคะ ช่วยมาชี้แจงหน่อย

พี่ไม่ต้องการอะไร แค่เป็นห่วงกระต่ายก็แค่นั้น พี่เชื่อทุกคนที่เข้ามา

ล้วนแต่รักและเป็นห่วงกระต่ายของน้องทั้งนั้นค่ะ ยังไง

ก็คนเลี้ยงกระต่ายเหมือนกัน มีไรก็ช่วยกันได้ แค่น้องออกมาเคลียร์ให้ชัดเจน

ปล. อีกนิด อยากถามว่า น้องยังจะเอากระต่ายไว้ที่บ้านญาติอีกคู่นึงหรอคะ???

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 53 22:33:22

จากคุณ : KsDizide
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:30:58

ความคิดเห็นที่ 168

หรือว่าจะเอาเงินค่ารถไปซื้อกระต่ายหนอ
เอ๊า เจ้าตัวว่ายังไง ออกมาแก้ข้อกล่าวหาหน่อยซิ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:32:09

ความคิดเห็นที่ 169  

ค่ะ พี่แดง มิ้นเข้าใจพี่แดงนะคะ

เรื่องกระต่ายมิ้นเอากลับหมดค่ะ ไม่ว่ายังไงก็ช่าง

พี่สถาพรเค้าก็บอกเค้าอยากจะช่วยอ่ะค่ะ สัก500 ไรงี้ เพราะพี่เขาจะรับเลี้ยงด้วย

ส่วนที่บอกว่ายังสรุปไม่ได้ พี่แก้มยังไม่ติดต่อมาค่ะ เดียวมิ้นขอโทรหาพี่แก้มก่อนนะคะ

มิ้นจะรีบมาบอกพี่แดงค่ะ ใจเย็นๆก่อนนะคะ ทั้งพี่แดง ทั้งพี่สถาพร

มิ้นจะรีบจัดการค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:33:34 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 170

เข้าใจคุณ minnie07 เรื่องไม่ซื้อแล้วค่ะ :)
ที่พูดคือแนะนำด้วยความหวังดีนะคะ

ขอโทษด้วยที่ทำให้ไม่พอใจค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:35:29

ความคิดเห็นที่ 171

อ๋อออออออออออออออ
มันเป็นแบบนี้นี่เอง
เงินที่จะซื้อกระต่านตอนโน้นยังอยู่ป่าว
เอามาช่วยกระต่ายพวกนี้ก่อนสิ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:37:55

ความคิดเห็นที่ 172  

โอ้ย

พี่คะ

มิ้นบอกไปแล้วนะ ไอ่ที่ถามราคาน่ะ มิ้นถามตั้งแต่ยังไม่มาจังหวัดเลยแล้วค่ะ

แล้วตอนนั้นมิ้นไม่เห็นกระต่ายที่นี่ด้วย!

มิ้นไม่ได้แก้ตัวค่ะ นี่คือออกมาพูดได้เลย ขอให้มิ้นพูดบ้าง

แล้วมิ้นก็ไม่ได้เอาเงินไปซื้อกระต่ายด้วยค่ะ แล้วเรื่องรถที่จะจ้างไปเชียงราย ก็มีพี่เค้าลองเสนอมา เพิ่งจะมาคิดวางแผน ไม่ใช่ตั้งมานานแล้วนะคะ

ขอให้เข้าใจมิ้นด้วย

โทรหาพี่ปูไม่ติด แป่ววว

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:39:12 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 173  

เอ่อ ค่ะ

พี่คะ มิ้นไม่ได้ตั้งใจจะซื้อกระต่ายนะคะ แค่ถามราคา และดูด้วยมิ้นถามไว้ประมาณสองกระทู้ เพราะมิ้นอยากรู้ว่ากระตายเท่าไร และถามว่าลดได้มั้ย เพราะตอนนั้นมีเท็ดดี้อยู่ที่บ้านอีกตัว แต่ก็ไม่ได้เอาค่ะ

ตอนนี้มิ้นก็ออกค่ารถนะคะ

ขอบคุณที่เริ่มเข้าใจกันแล้ว =3=

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:42:07 A:125.26.210.80 X:

ความคิดเห็นที่ 174

พี่ปูจ๋า น้องเค้าโทรหาพี่ไม่ได้

พี่โทรหาเค้าหน่อยสิ จะได้คุยกันซะที

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:42:34

ความคิดเห็นที่ 175

ขอโทษคุณ minnie07 ด้วยจริงๆค่ะ
ที่ถามเพราะหวังดีต่อน้องกระต่ายไม่ได้มีเจตนาใดๆค่ะ

ขอโทษอีกครั้งค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:46:49

ความคิดเห็นที่ 176

ค่ะน้องมินท์คะ ได้เรื่องแล้วมาบอกเลยค่ะ
เพียงอย่าได้คิดกันไปเลยเุถิดว่าที่นี่จะผิดคำพูดหรือไม่ช่วย
แต่ทุกคนก็ต้องการความกระจ่างค่ะ

อย่างไรก็ดี ก็ัยังไม่กระจ่างทุกอย่าง แต่ด้วยเวลาอันจำกัด
พี่ขอตรงที่จุดประสงค์แท้ๆก่อนก็คือ ย้ายกระต่าย"ทุกตัว"ไปเชียงรายค่ะ
อย่าให้เค้าเก็บไว้แม้แต่ตัวเดียวค่ะ
เพราะการเลี้ยงแบบนี้ไงคะ ที่น้องมินท์ต้องเต้น ทนไม่ได้ ต้องย้ายด่วน
พี่เข้าใจตรงนี้ค่ะ

เรื่องช่วยเหลือนะคะ หากทราบจากทางเว็บของแก้มแล้ว ทางเราคงไม่มีปัญหาอะไรเท่าไหร่นักค่ะ

อย่าลืมทีเดียวค่ะว่า วิกฤติศรัทธา หากมันเกิดขึ้นแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้ตลอดกาลค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 53 22:48:22

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:47:11

ความคิดเห็นที่ 177

ลุ้นๆ

ขอให้กระต่ายทุกตัวโชคดีนะคะ  

สู้ๆ ^^

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:56:41

ความคิดเห็นที่ 178

มาโพสต์แทนพี่มิ้นนะคะ พอดีโทรคุยกัน เนตอืดค่ะ เลยฝากโฮมมาโพสต์  

กระต่ายนะคะ พี่มิ้นจะเอากลับไปทั้งหมดค่ะ แล้วจะนำไปพักฟื้นค่ะ แล้วใครสนใจ ก็ให้ติดต่อไปหาเค้าค่ะ เดี๋ยวจัดการอะไรเสร็จ พี่เค้าจะ ถ่ายรูป มาลงเป็นรายตัวไปค่ะ  ส่วนตัวที่ไม่มีใครรับไปพี่มิ้น ถ้าเป็นตัวผู้จะพาไปทำหมันค่ะ

ส่วนค่ารถนั้น พี่มิ้นจะออก 1000 ไปก่อนค่ะ ตอนนี้รอคนที่จะช่วยออก บอกจำนวนเงินมาค่ะ จะได้คำนวน แล้วมาบอกทางนี้ และทางนู้นว่าขาดเท่าไหร่

ส่วนเรื่องจะซื้อกระต่าย พี่เค้าโพสต์ไปถามดุค่ะ ตอนนั้นยังอยู่เชียงรายอยู่ ไม่ได้รู้ว่ามีกระต่ายต้องการความช่วยเหลืออยู่ที่เลยค่ะ

ใครสงสัย ข้องใจอะไรถามมาโลดค่ะ

โฮมมาพิมพ์ให้น่าจะไม่งงกันนะ แหะๆ :D

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:58:03

ความคิดเห็นที่ 179

พี่ปูแกคงนอนแล้วมั้งคะ

มีอะไรจะบอก หรือจะถามพี่ปู ก็โพสไว้ในนี้ได้นะคะ  ตัวแทนสิงอยู่กระทู้นี้ ไม่หลับไม่นอนกันหลายคนค่ะ

อย่างที่ป้าแดงว่านะคะ ได้เรื่องแล้วมาบอกค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 22:58:11

ความคิดเห็นที่ 180  

อ่อ ส่วนเรื่องน้องจะซื้อกระต่ายก็เคลียแล้วคะ
ว่าน้องจะซื้อตั้งแต่ยังไม่ได้มา จ.เลย ^^
คงไม่ได้มีใครมานั่งจับผิดหรอกค่า เค้าคงอยากจะช่วยแต่มันไม่เคลียละม้าง
ตอนนี้ก้อเคลียกันแล้วน้า

เอาใจช่วยน้องมิ้นนะคะ ถึงแม้จะมีใครที่ยังไม่เข้าใจ ในอะไรบางอย่าง แต่ถ้าน้องมิ้นบริสุทธิ์ใจก็ทำเลยค่า ความจริงมัน็คือความจริง เพื่อน้องกระต่ายที่เรารักนะคะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 23:13:30 A:58.9.150.105 X:

ความคิดเห็นที่ 181

น้องมินท์อยุ่เชียงราย อ.อะไรค่ะ

จากคุณ : love_net
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 23:23:41

ความคิดเห็นที่ 182

ตอนนี้ก็มีจำนวนที่หาได้ ประมาณ 1200 บาทแล้วค่ะ จากสมาชิกบ้านโพรงฯที่เฝ้าๆกระทู้นี่ละค่ะ

เพื่อนๆคนไหนต้องการช่วยคนละเล็กละน้อย บอกผ่านมาทางทู้นี้ได้เลยนะคะ
เดี๋ยวพี่แดงไปตามเองค่ะ

ได้เท่าไหนก็เท่านั้นนะจ๊ะน้องมินท์ ขาดอะไรอีกจริงๆ ก็บอกกันอีกทีค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 23:30:11

ความคิดเห็นที่ 183

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดเบ็ดเสร็จแล้วมันเท่าไหร่เหรอครับ

อยากรู้เฉยๆครับ

จากคุณ : pinhead
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 23:50:40

ความคิดเห็นที่ 184

^
^  
4500 บาท สำหรับค่าขนย้ายค่ะ

เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 53 23:57:01

ความคิดเห็นที่ 185  

พี่อ่านแล้วเครียดแทน

เอาเป็นว่าเรามาเจอกันที่เชียงรายดีกว่าเนอะ

ยังไงโทรหาได้ตลอดนะคะ

ไว้เดี๋ญวพี่จะไปหาที่บ้าน

ใจเย็นๆๆแล้วกัน

จากคุณ : ปลากระป๋องปุ้มปุ้ย
เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 53 00:01:05 A:192.168.182.12 X:119.42.72.168

ความคิดเห็นที่ 186

ตอนนี้ พี่มิ้น จ่าย 1000

ที่บ้านโพรง รวบรวมได้ ประมาณ 1200 ใช่มั้ยคะ

ทางนู้นมีพี่แจ้งมาอีก 2 คนว่า จะโอนให้ คนละ 200 ค่ะ

ก็ทั้งหมดที่นับบได้ตอนนี้ 2600 ค่ะ โฮมไม่แน่ใจว่า มีใครโอนไปแล้วไม่ได้บอกหรือป่าว พี่มิ้นเค้าเข้าบอร์ดไม่ได้ เนตอืดค่ะ

เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 53 00:01:32

ความคิดเห็นที่ 187  

งับ พี่ปุ้ย

ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ตอนนี้มิ้นจะออก 1000 บาท รวมกับ พี่บ้านโพรงกระต่ายตอนนี้ 1200

เป็น2200 ขาด 2100

มิ้นเลยจะออกค่าน้ำมันรถไปหนึ่งพันบาทก่อน

ส่วนที่เหลือ มิ้นจะกดให้ลุงเขาทีหลังนะคะ

แล้วพี่แดงจะโอนทางไหนคะ เข้าของมิ้นหรือของป้า

ค่าน้ำมันรถ มิ้นยินดีแสกนใบเสร็จให้ดูถ้าถึงเชียงรายค่ะ

แต่ตอนนี้คืออยากทราบว่าจะโอนเข้าที่ไหน ถ้าโอนหามิ้นมิ้นจะเลขที่ไว้ให้เลยค่ะ

ขอบคุณพี่แดง และพี่ๆบ้านโพรงกระต่ายมากนะคะ

เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 53 00:03:36 A:125.26.206.221 X:

ความคิดเห็นที่ 188  

เข้าตอบได้เป็นช่วงๆจ้ะโฮม

เนตลาว

1200+1000+400+500=3100

(บ้านโพรงกระต่าย)+(มิ้น)+(บอร์ดพี่แก้ม2คน)+(พี่สถาพร)

ขาดอีก1400

อีกนิดค่ะ ช่วยกันหน่อยนะคะ

ตอนนี้รอการติดต่อจากพี่แก้มกับพี่เต๊า ยังติดต่อไม่ได้ค่ะ

ถ้าขาดรึเกิน มิ้นจะเอายอดโอนมาให้ทุกคนดูนะคะ

เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 53 00:08:17 A:125.26.206.221 X:

ความคิดเห็นที่ 189

พี่คาดว่าจะหาเพิ่มให้ได้อีกสักนิดเหมือนกันนะคะ
เอาใจช่วยทางฝ่ายน้องค่ะ

บัญชีที่โอนนะคะ มินท์เลือกเอาที่สะดวกของมินท์เลยค่ะ
ถ้าจะให้ดีก็เป็นเล่มที่สามารถอัพเดทเปิดเผยข้อมูลได้ ป้องกันไว้กรณีอื่นๆน่ะค่ะ
เพราะมีน้องโฮมคอยช่วยมินท์ชี้แจงได้อยู่แล้วเพราะมีล็อกอิน
แต่ก็จะไม่ทำให้เรื่องมากกว่านี้แล้วละ ถือว่าเชื่อใจกันและขอให้ทุกอย่างราบรื่นนะคะ

เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 53 00:09:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com