Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฮือๆๆ แมวเป็นเอดส์ ทำไงดี จะเลี้ยงกับเด็กๆที่บ้านยังไงเนี่ย...ขอคำปรึกษาหน่อยนะคะ  

เรื่องมีอยู่ว่ามีแมวขาวมณีตัวนึงเราได้มาจากหาดใหญ่เมื่อ 5 ปีที่แล้ว เลี้ยงเอง สวยสง่า น่ารักมาก ขาวสะอาดนอนบนหัวเราทุกคืน แต่พอเราย้ายที่ก็เลี้ยงไม่ได้เลยเอากลับบ้าน

กลับไปทุกครั้งเค้าก็ยังสวยเหมือนเดิม แต่ชอบเที่ยว หลังๆ แม่เราโทรบอกว่าเที่ยวมาก ไม่กลับบ้านเลย บางทีเป็นเดือน กลับมาก็มีแผลเต็มเลย

จนล่าสุดเค้ากลับมาผอมมากๆๆๆ เป็นโรคผิวหนังเต็มเลย พอดีช่วงปีใหม่เรากลับบ้าน เห็นแล้วแทบร้องอ่ะ เค้าเปลี่ยนไปมากกกก เราเลยตัดสินใจพาเข้ามากรุงเทพด้วย หวังจะเลี้ยงเองที่บ้านกับแมวที่เก็บมาอีก 2 ตัว กะว่าจะตรวจโรคและรักษาโรคผิวหนังให้ดีเลย ...

แต่แล้วก็มีข่าวร้ายมาก หมอบอกว่าเค้าเป็นเอดส์แมว ไม่สามารถเลี้ยงร่วมกับตัวที่บ้านได้ และโรคผิวหนังที่เค้าเป็นก็มากมาก ต้องใช้เวลารักษานาน หมอเลยนัดเจอหมอผิวหนังวันจันทร์หน้า แต่ได้รับยากินกับยาพ่นมาใช้ก่อนระหว่างนี้ค่ะ

เฮ้อออ ... เราไม่รู้จะดูแลเค้ายังไง จะทิ้งก็ไม่ได้ สงสารเค้า จะเอากลับบ้านก็คงเหมือนเดิม ตอนนี้เลยคิดว่าจะทำกรงไว้หน้าบ้าน เลี้ยงเค้าในกรงเลย แต่ว่ากรงก็คงแพงเหมือนกันเพราะถ้าเค้าต้องอยู่แต่ในกรงก็คงต้องหากรงใหญ่หน่อย ... แล้วถ้าทำแบบนี้จะปลอดภัยกับแมวอื่นมั้ย และเค้าจะปลอดภัยมั้ย ตอนนี้สรุปเราเลยอยากปรึกษาว่า

1. มีกรงแบบไหนที่ราคาไม่แพง และถ้าแมวต้องอยู่ในกรงตลอดแล้วจะไม่เครียดบ้างมั้ยคะ

2. เพื่อนๆที่เคยเลี้ยงแมวเป็นเอดส์ ทำยังไงกันคะ แยกกรงแบบนี้มั้ย

3. การดูแลเค้าต้องทำยังไงบ้างคะ คือเราก็อยากดูแลให้ดีที่สุดจนถึงวันที่เค้าต้องไปค่ะ

4. เค้าจะอยู่ได้อีกนานประมาณเท่าไหร่ค่ะ

5. ควรดูแลเค้ายังไงดีให้เค้าอยู่ได้นานที่สุด มีอาหารหรือยาที่แนะนำมั้ยคะ

6. ถ้าเลี้ยงเค้าไปด้วย เลี้ยงแมวในบ้านไปด้วย ต้องระวังเรื่องอะไรบ้างคะ เช่น ถ้าเราอุ้มเค้ามาต้องล้างมือก่อนจับตัวอื่นมั้ย เป็นต้นค่ะ

ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้านะคะที่มาแบ่งปันประสบการณ์ ต่อไปเราจะลงรูปให้ดูนะคะ เพื่อให้เพื่อนๆช่วยดูอาการ และแนะนำการดูและเพิ่มเติมได้ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 53 22:58:07

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 53 22:45:51

จากคุณ : june_auto
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 53 22:39:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com