Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++.......... Hoya walliniana.......โฮย่าน้อย แต่สวยมากๆ......+++++++++++  

เมื่อวานนี้เพื่อนที่ปลูกโฮย่า ถามว่าเมื่อไหร่จะเอาโฮย่ามาอวดกันอีก  ผมก็ตอบเธอไปว่าอีกไม่นานเกินรอหรอกครับ

เมื่อคืนนี้ Hoya walliniana โฮย่าน้อยจากเกาะบอร์เนียวก็บานให้ผมได้เห็นเป็นครั้งแรก แต่ก็พลาดตอนแรกแย้มไปเพราะมัวแต่ไปดู "เขยบ้านนอก" ละครน้ำเน่าที่เพิ่งเริ่มมา 2 ได้ตอน (นางเอกน่ารักดี)  ที่ผมว่าได้เห็นเป็นครั้งแรกก็เพราะว่าเธอบานมา 2 ครั้งแล้วแต่ผมไม่อยู่บ้านก็เลยพลาดโอกาสที่จะได้ยลโฉมเธอ แต่คราวนี้ไม่พลาด

Hoya walliniana เป็นโฮย่าขนาดเล็กในกลุ่มเดียวกันกับ Hoya lacunosa หรือโฮย่าตุ้มหูเพชร โดยที่ทั้งดอกและใบมีรูปร่างและขนาดคล้ายกัน แต่ต่างกันที่ Hoya walliniana มีกลีบดอกสีเหลืองอ่อน และมีมงกุฎสีแดง มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ในตอนที่บานใหม่ๆ หลังจากนั้นกลิ่นหอมจะอ่อนมาก

Hoya walliniana เป็นโฮย่าที่ได้รับการตีพิมพ์ชื่อวิทยาศาสตร์เมื่อปี 2004 หรือ 5 ปีกว่าๆ ที่แล้วมานี้เอง เป็นโฮย่าที่พบครั้งแรก ที่เมือง Sipitang   รัฐซาราวัค บนเกาะบอร์เนียว ประเทศมาเลเซีย  บ้างก็อ้างว่า(ในหนังสือฝรั่งเล่มหนึ่ง) รู้จักโฮย่าชนิดนี้ในท้องตลาดกันมาไม่น้อยกว่ากว่า 20 ปีในชื่อของ  Hoya sp. "Kuching"   เมือง Kuching ก็คือเมืองหลวงของรัฐซาราวัค นั่นเอง

ผมได้โฮย่าต้นนี้มาจากริมฝั่งแม่น้ำKinabatangan ในรัฐซาร์บ้า อีกฝากหนึ่งของเกาะบอร์เนียว แต่ก็ยังอยู่ในประเทศมาเลเซีย  เมื่อดูๆ ไปดอกก็ไปคล้ายกับโฮย่าอีกชนิดหนึ่งที่มีชื่อว่า Hoya sipitangensis ซึ่งมีดอกและใบใหญ่กว่า Hoya lacunosa  ผมลองเอาดอกของโฮย่าชนิดที่ได้มา(ในภาพ)ไปเทียบกับดอกของ Hoya lacunosa เห็นว่ามันมีขนาดใกล้เคียงกันหรืออาจเล็กกว่าเล็กน้อยก็เลย เหมาเอาว่าโฮย่าต้นนี้เป็น Hoya walliniana  หากท่านใดมีความเห็นคัดค้านผมก็ยินดีรับฟังนะครับ ผมไม่ใช่คนดันทุรังหรอกนะครับ

จากคุณ : เปรี้ยวปิ๊ด
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 53 15:51:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com