Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถาม การเลี้ยง กล๊อกซิเนีย ยังไงให้โตเร็วๆ  

เป็นมือใหม่ เพิ่งจะัหัดปลูกต้นไม้ครับ

พอดีแฟนให้มาอ่ะครับ เค้าบอกว่าตอนซื้อมาใบใหญ่ดอกสวยมากเลย
แต่เลี้ยงไปเลี้ยงมา ใบมันเล็กลงๆ เหลือจิ๊ดเดียว ผมไปเห็นเลยขอมาเลี้ยงต่อ
เลี้ยงได้อยู่ 2 เดือน ใบไม่ใหญ่ขึ้นเลย เท่าเดิม

ผมรดน้ำทุกวัน แต่ไม่ได้ใส่ปุ๋ยเลย ว่าจะไปซื้อปุ๋ยมาใส่วันอาทิตย์นี้ ก็ไม่รู้จะซื้อแบบไหนดี

มาแอบเห็นกระทู้ของ คุณยูมิมาไกล เห็นว่าตัดแบ่งหัวได้ อยากลองทำบ้างแต่ขอให้ต้นนี้รอดก่อน ค่อยลอง

กระทู้นี้ครับ
http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8485066/J8485066.html

คำถามครับ
1. ปกติต้องรดน้ำบ่อย หรือต้องให้น้ำมากขนาดไหนครับ ถึงจะพอดี
2. ต้องใส่ปุ๋ยอะไร แบบไหนครับ แล้วต้องใส่มากขนาดไหนครับ ถึงจะโตเร็ว
3. ผมเอาไว้ในออฟฟิศครับ พอดีเห็นบางเวบเค้าบอก แค่แสงไฟในออฟฟิศก็พอแล้ว จริงหรือเปล่าครับ
4. ถ้าไม่จริง เค้าชอบแบบไหนครับ
5. ถ้าอยากให้ออกดอกเร็วๆ ต้องทำยังไง หรือว่าเลี้ยงไปเรื่อยๆ ถึงเวลาเค้าจะออกดอกเอง

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ

ปล. มือใหม่จริงๆ ครับ ไม่เคยปลูกต้นไม้เลย เข้ามาห้องจตุรจักร ก็อ่านแต่กระทู้สัตว์เลี้ยง

จากคุณ : Michka
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 53 18:30:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com