Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะโดนไล่ออกจากบ้านพร้อมกระต่าย  

ตอนนี้เรา(พร้อมน้องต่าย)กำลังจะถูกไล่ออกจากบ้านแล้วค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า
ลูกพี่ลูกน้องเรา เค้าโดนย้ายไปทำงานที่ต่างประเทศกะทันหันค่ะ
พี่เค้าปฎิเสธไม่ได้ เพราะกำลังต้องการเงินสร้างบ้านให้แม่ค่ะ
แต่พอเค้าไปก็มีปัญหากับบริษัทเกิดฟ้องร้องวุ่นวาย ทำให้กลับไทยไม่ได้ค่ะ

ทีนี้เค้าอยู่บ้านเรามาก่อนค่ะ เค้าเลี้ยงกระต่ายตัวนึง
อายุสี่ปีแล้วค่ะ ทีนี้ซักต้นเดือน
แม่เราบอกว่าให้เอากระต่ายไปปล่อยซะ เค้ารำคาญมาก
เพราะเรารักกระต่ายมากค่ะ เลี้ยงดีแทนพี่ชายเราเลย

ไปไหนก็ต้องรีบกลับเร็ว เป็นห่วง
ไปตจว ก็ไม่ค่อยกล้าไป ไม่อยากทิ้ง เพราะทีบ้านเราไม่ยอมช่วยดูแลหรืออะไรทั้งสิ้น
ขนาดเราทำทีสิสต้องไปหาข้อมูลตจว ประมาณคืนนึง
ฝากให้ที่บ้านเติมน้ำกับเทอาหารให้กระต่ายหน่อย(เลี้ยงในห้อง)

ทีบ้านกลับพูดว่า ช่างมันสิ ก็เติมให้แต่แรกไปก็สิ้นเรื่อง ถ้าไม่พอก็ให้มันอดทนมั่ง มาทำสำออยทำไม ก็แค่กระต่าย

เรานี่เครียดมากเลยค่ะ จนสุดท้ายแม่เราบอกว่าให้เอาไปทิ้ง
เพราะรำคาญที่เราไปยึดติดกับมันมากไปค่ะ เค้าว่าไร้สาระ

จนเราบอกว่าไม่ยอมๆๆๆยังไงก็ไม่ยอมค่ะ
เค้าเลยมาไม้แข็ง บอกจะไล่เราออกจากบ้าน
เราเลยบอกว่าถ้าให้กระต่ายไปเราก็ต้องไปด้วยนะ
เค้าก็บอกว่าช่างเธอสิ แล้วก็โยนกรงกระต่าย อาหาร อุปกรณ์กระต่ายในห้องเรา ออกไปกองหน้าบ้านค่ะ

เราก็ได้แต่ร้องไห้ ตอนแรกก็ว่าจะเอาไปฝากไว้หอเพื่อนดีไหม
แต่เพื่อนก็ต้องไปทำงาน ทิ้งกระต่ายเอาไว้
แถมเป็นภาระให้คนอื่นอีก
ยังไงเราก็อยากรับผิดชอบแทนพี่ชายเราน่ะค่ะ

เลยคิดจะรวบรวมเงิน ออกไปเช่าห้องอยู่เองดีไหม
แต่พอถามคนอื่นๆ เค้าก็ว่าโง่ (แถมด่า) ด้วยว่า
เห็นกระต่ายดีกว่าพ่อแม่หรือไง

เฮ้อ แต่เราไม่อยากยกกระต่ายให้ใครเลยนะ อีกอย่างกระต่ายเราทำตัวเรียบร้อยตลอด ไม่ส่งเสียง ไม่กระทืบเท้า กลิ่นก็น้อยมากๆ
ไม่รบกวนคนในบ้านแน่นอน

เพียงแต่ทีบ้านเหม็นหน้ามันเท่านั้นเองค่ะ

จากคุณ : แม่นมข้น
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 53 17:59:39