Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

:+: - - - - - - - - - - - + - - - - - - - - - - - :+: B r o m e l i a d . G i v e # 2 / 2 0 1 0 . . . [ F i n a l ]  

.

ตู๊ด  ตู๊ด ...

... ครู ตู๊ด ตู๊ด ... มาแว้วววว  เล็คเชอร์การบ้านกันก่อน ค่อยเฉลยคำตอบละกันเด้อ ...

+ - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - + - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - +

เล็คเชอร์การบ้าน ... ขอเรียงตามลำดับตามกลุ่มจากกระทู้ที่แล้วนะครับ

X 1. puipom :

Aechmea 'shogun'  ตู๊ด ตู๊ด ... นึกว่าจะไม่รอด เอาจนได้เลยนะครับ
ส่วนต้นที่โดนขุ้ยไป ชื่ออะไร ถ้ามีหน่อเหลืออยู่จะส่งไปซ่อมให้ครับ

.

X 2. TASSY_TT :

Aechmea 'LittleHarv' ที่พี่ลงดินไว้ ถ้าเป็นไปได้ แนะนำว่า น่าจะรื้อออกมา
ลงกระถางไว้ดีกว่าครับ  เพราะอนาตคต่อไป ต้นใหญ่มาก แตกหน่อมากมาย
เกิดเปลี่ยนใจคิดจะย้ายออก หรือจะตัดหน่อ ฝาดงหนาม จะลำบากนะครับ

ส่วนต้นอื่นที่เห็นวันก่อน ยังงามดีครับ

.

X 3. Madame_ZA :

Hechtia glomerta ถ้าเลี้ยงแล้งๆ กว่านี้ ขอบใบจะแดงๆ นิดๆ ดูแปลกตาไปอีกแบบครับ
เท่าที่ดูน่าจะอิ่มน้ำไปหน่อย วิธีที่จะดูว่า ใบอิ่มน้ำ เป็นยังไง สังเกตุดูที่ใบ  ถ้าใบเต่งตึง อวบอวบ
แสดงว่า ไม้อิ่มน้ำแล้ว จับอดน้ำบ้างได้ครับ เดี๋ยวจะสำลักน้ำ . . . ฮ่าฮ่าฮ่า

Aechmea 'LittleHarv' สภาพดีมากครับ ไว้แดดได้เลยทั้ง 2 ต้นครับ
แต่ต้นนี้ ถ้าจะเลี้ยงแดจัดเลย แรกๆ ใบจะออกเหลืองนิดนึง พอไม้ปรับตัวได้แล้ว
ใบใหม่ก็จะเป็นปกติ เวลามองไกลๆ สีออกเงินๆ ครับ

.

X 4. Ricola ร่าเริง :

ของพี่เปรม เท่าที่เห็นเคยเลี้ยงมาบ้างแล้ว งามดี

ขอเสริมเรื่อง ... Aechmea chantinii 'Black' ถ้าฟื้นตัวแล้ว
ลองเอาไปเกาะติดขอนไม้ดู ก็ได้ครับ ( ตามรูปด้านล่างครับ )

.

X 5. ScreamChorus :

v3 ปลูกต้นไม้งามอยู่แล้ว ขอข้ามไป
ขอบใจน้องเต้น ที่เลี้ยงดู และแจกจ่ายเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ต่อไปด้วยครับ

ส่วนงูที่อยู่ในกระถางการบ้าน ช่วยเก็บขึ้นหัวด้วยนะก๊าบบบ อย่าปล่อยให้หล่นเรี่ยราด . . . หยอกเย้า
ด้วยความปรารถนาดีครับ . . . ฮ่าฮ่าฮ่า

.

X 6. Helicon :

ตอบเหมือน v3 บรรทัดแรก เริ่มจากคำว่า ปลูก - คำว่า ไป . . . หยอกเย้า
ส่วนเรื่องงู ข้ามไปก่อน

.

X 7. That's the way I am :

Billbergia Hallelujah จับเร่งแสงอีกนิดพครับย่า สีมันยังช้ำเลือด ช้ำหนองไปหน่อย
Xneophytum 'Firecracker' ที่ได้ไปล่าสุด ใบออกสีแดงดีอยู่แล้ว ย่าอย่าเลี้ยงให้มันกลายเป็นสีเขียวนะคร๊าบบบ
ต้นอื่นๆ ยังคงสภาพดีอยู่ รอดูผลงานต่อไปครับ

ย่าแจน ขยันทำการบ้านจริงๆ
ไม่รู้ว่า ลุงสเปน แกขยันทำการบ้านเหมือนกันรึปล่าวก๊าบบบ . . . หยอกเย้า

.

X 8. coji :

ติดใจ Neo. 'wee willy' ดูแล้วรู้สึกว่า สดใสกว่าต้นอื่น นับจากตอนที่ส่งไป หรือว่าภาพหลอกตา . . . หยอกเย้า

ส่วน Neo. Zonata ที่ออกหน่อ ตอนคัดหน่อไปให้ มีตุ่มตาหน่อ อยู่ 2 แล้ว
ถ้าอีกหน่อยังไม่ออกเร็วๆ นี้ แสดงว่า ฝ่อไปครับ

.

X 9. Island Junkie :

Billbergia Hallelujah ลายเริ่มออกแล้ว
แต่สียังช้ำเลือด ช้ำหนองไปนิด จับเร่งแสงได้อีกนิดครับ

.

X 10. นอบิเล่ย์ :

Dyckia  ถ้ารากติดดีแล้ว ไว้แดดเต็ม 100 ได้เลย
เลี้ยงให้แล้งๆ เครื่องปลูกโปร่ง ๆ แต่ให้ได้ความชิ้นสูงหน่อย จะดีครับ

.

X 11. kmml :

สัปปะรดมอมแมมเหมือนเจ้าของปล่าว . . . หยอกเย้า จับอาบน้ำ ล้างใบ บ้างก็ได้นะก๊าบบบ

.

X 12. แม่แมมมอธ :

จำภาพไม่ค่อยได้เท่าไหร่ กระทู้ด๋อยไปก่อน
รู้สึกว่า ถ้ารากติดดีแล้ว ต้นนี้ เลี้ยงให้แล้งๆ เน้นเครื่องปลูกโปร่ง ๆ จับอาบแดดได้เลยครับ

.

X 13. Fumon :

xNeo. จริงๆ แล้วใบออกสีแดงนะก๊าบบ
ส่วนเรื่องใบไหม้ที่ถามมา ไม่ได้เกิดจากแดด
เพราะที่เลี้ยงมาอาบแดดทั้งวัน ก็ไม่เคยมีไหม้ครับ
ปลายใบ มันจากเแห้งๆ เหี่ยวๆ ไปนิดนึง เป็นธรรมดา
ถ้าโดนเกี่ยวกับอะไร หรือใบหักครับ ไม่น่าจะเกิดอาการไหม้ครับ

ที่ดูจากเครื่องปลูก ลงดินไว้ รึเปล่า
ถ้ายังไงลองใส่ทราย + แกลบดำเพิ่ม หินภูเขาไฟ ( ถ้ามี  ) ซักหน่อย
เน้นให้ดินโปร่งขึ้น แต่เก็บความชื้นได้ดี
หรือไม่ก็ลองปลูกกับมะพร้าวสับอย่างเดียวก็ได้ครับ

ส่วน Tillandsia น่าจะดีขึ้นตามที่เคยตอบไปหลังไมค์นะครับ

.

ขอโทษที แก้ไขมากไปหน่อย ... รีบพิมพ์ พิมพ์ตกหล่นเยอะมากครับ

.

[ รู ป ป ร ะ ก อ บ ]  รากของ Aechmea chantinii 'Black' ที่ติดอยู่กับขอนไม้

. . .

แก้ไขเมื่อ 01 ก.พ. 53 18:34:17

แก้ไขเมื่อ 01 ก.พ. 53 17:24:11

แก้ไขเมื่อ 01 ก.พ. 53 17:12:48

แก้ไขเมื่อ 01 ก.พ. 53 16:58:27

จากคุณ : ek-eeh-egg-egg
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 53 16:39:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com