Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<< การกุ๊นขอบกระเป๋า (quilt) ทำยังไงจะไม่ย่นคะ >>>>  

ยังเตาะแตะกับการเย็บกระเป๋าผ้า   เกิดมีปัญหาที่แก้เองไม่สำเร็จซะที

คือ กระเป๋าที่เราเย็บ มีขอบโค้งๆมนๆ   เราจะกุ๊นยังไงๆ ก็ผ้ากุ๊นย่น ไม่เรียบสนิทเหมือนของเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้เลยค่ะ  
เราใช้ผ้าไทยค่ะ ไม่ใช่อย่างแพงหรือผ้าญี่ปุ่น    และก็ตัดผ้ากุ๊นเป็นผ้าเฉลียงตามขั้นตอนทุกอย่าง  แต่พอตอนเย็บเก็บอีกฝั่งนึงที่เราจะสอยซ่อนด้าน ตรงส่วนมุมโค้ง มันย่น และก็ผ้าทับๆกัน ดึงยังไ จับยังไง เลาะแล้วก็ไม่ได้ซะที

จึงมาขอความช่วยเหลือน่ะค่ะ ว่า ทำยังไงดีคะ
ได้ลองไปค้นกระทู้เก่าๆ เจอของป้าแอ๊ด ที่ทำกระเป๋า เรามองแล้ว สวยมากๆ ไม่ย่น ไม่ทับ เนี๊ยบ เนียนมากเลย
ของเพื่อนๆ พี่ๆคนอื่นก็สวย ไม่เหมือนที่เราทำเลยค่ะ

จะเกี่ยวไหมคะว่า เป็นเพราะผ้า จำเป็นที่จะต้องใช้ผ้าทอ หรือผ้าที่มีคุณภาพ (ราคาแพง) กว่าที่เราใช้อยู่ (ผ้าไทยที่ขายในสำเพ็ง ราคาเมตรละ 85 ) หรือเปล่าคะ

อีกปัญหาของเราคือ เวลาควิลท์ผ้าเป็นตารางๆ   เนาก่อนก็แล้ว ขนาดเนาเยอะมากๆ แต่พอควิลท์ งานออกมาก็ย่นค่ะ แถมยังไม่สวย คือ  บางที ควิลท์ไม่ติดผ้าชิ้นล่างสุด  หรือฝีเข็มมันห่างไป    

แล้วพอทำเสร็จ ผ้าจะเบี้ยว คือ ควิลท์แล้ว กลายเป็นว่า มีผ้าชิ้นล่างทีจะเลื่อน ริมไม่เสมอกับชิ้นบน  

ทำมาหลายใบก็ยังไม่ได้สวยซะที  

แต่ก็จะพยายามต่อไปค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่แนะนำด้วยนะคะ

จากคุณ : ใบยี่หร่า
เขียนเมื่อ : 7 ก.พ. 53 10:01:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com