Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นางแย้มกับพุดตานใครปลูกช่วยทีค่า  

เมื่อวันศุกร์ได้ไปซื้อต้นนางแย้ม พุดตาน แล้วก็ชมนาดมาจากงานเกษตรแฟร์ค่ะ ด้วยความที่ไปรถตู้นั่งเบียดกันไปหลายคน ต้นไม้ที่ซื้อก็ต้องเอาไว้ท้ายรถ ประกอบกับอากาศร้อนมาก พอมาถึงบ้านสังเกตว่าทั้ง 3 ต้นออกอาการเหี่ยวนิด ๆ เหลืองหน่อย ๆ ค่ะ

เราก็เลยตั้งทั้ง 3 ต้นไว้หลังบ้านใต้ต้นกล้วยค่ะ แล้วก็รดน้ำเช้าเย็น ช่วงเช้าเค้าจะไม่ได้แดดเลย ส่วนช่วงบ่ายเราจะยกเค้าออกมารับแดดค่ะ

ผ่านไปสองวัน พอดีเมื่อวานเราไม่ได้ยกกระถางทั้ง 3 ต้นออกมารับแดดเลย ผลที่สังเกตได้คือ ต้นชมนาดจากที่ใบออกเหลืองนิด ๆ วันนี้ใบเค้ากลับมาสดชื่นมากเลย ใบเขียวสดเชียว แต่นางแย้มอาการแย่หน่อยค่ะยังเหลือง ๆ เหมือนเดิม แถมใบเป็นสีน้ำตาลเหมือนช้ำ ๆ อีกต่างหาก ส่วนพุดตานเหมือนใบเขาจะสลดเล็กน้อยเพราะไม่ได้รับแดดหรือเปล่าก็ไม่รู้

อยากถามค่ะว่า
1.เราควรดูแลนางแย้มอย่างไรดีคะ ตอนนี้เป็นห่วงต้นนี้ที่สุด พอดีมืดแล้วไม่ทันได้ออกไปถ่ายรูปมาให้เพื่อน ๆ ดูไว้พรุ่งนี้จะถ่ายมาค่ะ

2.ชมนาดเค้าไม่ค่อยชอบแดดใช่มั้ยคะ สังเกตมา 2-3 วันแล้วว่าเลี้ยงในร่มเค้าดูแข็งแรงขึ้นมาก หรือว่าเพราะเค้าขาดน้ำ พอเราให้น้ำเลยฟื้นขึ้นมาหน่อย

3.พุดตานนี่ควรให้น้ำบ่อยมั้ยคะ อ่านในอินเตอร์เน็ตบอกว่าเค้าชอบแดดจัด ถ้าเค้าไม่ค่อยชอบน้ำเราจะได้ลดการให้น้ำเค้าลงหน่อย

จากคุณ : ~CaRaMelLoVer~
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 53 19:27:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com