Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[มือใหม่ขอสอบถาม] ไหมพรมแบบไหน ถักแล้วไม่เป็นขุย บ้างคะ จะถักผ้าพันคอให้คนที่เป็นโรคภูมิแพ้ค่ะ  

เริ่มถัก Knitting มาไม่นานค่ะ ส่วนมากก็จะใช้ ไหมพรมวีนัส ถักเท่านั้น
แต่ว่า เวลาถัก เราสังเกตว่า ไหมพรมจะ ลักษณะเป็น ขุย
และมี ขุยของไหมพรม ร่วงออกมาอยู่เสมอๆ
แล้วเรากำลังจะถัก ผ้าพันคอ ให้ คนที่เป็นโรคภูมิแพ้ค่ะ
ส่วนตัวแล้วไม่มีความรู้เรื่องไหมพรมเลย จึงอยากสอบถามสักกะหน่อย
เพราะกลัวไปร้านขายไหมพรมแล้ว บอกเขาไม่ถูกว่า ต้องการไหมแบบไหน
ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ แจก give ทุกๆ คห. ค่ะ ^^

อ่อ คือ จะบอกว่า ผ้าพันคอ ผืนนี้ ไม่ได้เพื่อนในเมืองไทยนะคะ
(เดี๋ยว จะบอกว่า นี่มันหน้าร้อนนะ จะถักผ้าพันคอทำไม)
ผ้าพันคอผืนนี้จะถูกส่งไปแดนไกล ถึง ถิ่นโสม (เกาหลี) โน่นนนนน >>>

อ่อ อยากสอบถามอีกเรื่องนะคะ (ตอบไม่ได้ไม่เป็นไรค่ะ)
ถ้าจะทำหมอน ให้คนที่เป็นโรคภูมิแพ้ (คนเดียวกันกับที่จะให้ผ้าพันคอนี่แหล่ะค่ะ)
ใช้ ใยสังเคราะห์ ได้แทนนุ่นไหมคะ ที่รู้คือ ใช้นุ่นไม่ได้ เพราะว่า ไรฝุ่นจะเข้าไปอาศัย

ขอบคุณ ทุกๆ คห. ที่เข้ามาตอบ นะคะ >/\<

จากคุณ : palmpada
เขียนเมื่อ : 5 มี.ค. 53 13:26:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com