Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระต่ายของใคร เคยถอนฟันบ้างคะ รบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่า ^^  

เรื่องของเรื่องก็ คือ กระต่ายเราฟันยาวค่ะ แบบว่ายาวเร็วมากเลย 2-3 อาทิตย์ ก็ต้องไปตัดแล้ว อีกทั้งโครงสร้างฟันก็มีปัญหาค่ะ ฟันบนงุ้มเข้าไปในปากแบบคับปาก ส่วนฟันล่างนี่ก็เหยินออกมา (แถมไม่สามัคคีอีก) จนแทงจมูก เห็นแล้วอนาถ  - -! (ขนาดเจ้าของเองนะเนี่ย) แต่ฟันกรามไม่น่ามีปัญหาไรนะคะ เพราะเค้ายังสามารถทานอาหารเม็ด ขนมอัดเม็ด ผักทุกชนิด ยกเว้นหญ้า (คุณหมอที่เกษตรบอกมางี้..)

และการตัดแต่ละครั้งนี่ สงสารจับใจเลย ขาสั่นพั่บๆ พอตัดเสร็จฟันก็เลือดออกซิบๆ หลังจากนั้นก็กกไข่ อมทุกข์อีกเป็นวัน (อยากเจ็บแทนจริงๆ T_T)

คุณหมอบอกว่า.. มีให้เลือก 2 ทาง คือ พามาตัดฟันแบบนี้ต่อไปเรื่อย ๆหรือ ถอนเลย ตอนแรกเราตัดสินใจถอน คุณหมอบอกว่า กระต่ายจะมีปัญหาน้ำลายไหลบ้าง เนื่องจากไม่มีฟันคอยกั้น แต่เค้าจะปรับสภาพได้เอง

ระหว่างคิดทบทวน คุณหมอก็ไปเอารูปมาประกอบการตัดสินใจ เป็นรูปกระต่าย ที่ถอนฟันแล้วมีลิ้นจุกปากออกมา เกิดอาการลังเลสิคะ!!

ถามคุณหมอทันทีว่า รูปหน้าเค้าจะเปลี่ยนไปมั๊ย หลังจากถอนฟัน??( แบบเรานึกถึงภาพคนแก่อะ เวลาไม่มีฟันแล้วหน้าบี้) หมอบอกไม่เปลี่ยนหรอก
แต่เราไม่มั่นใจ เลยอยากมาปรึกษาเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เคยรู้ หรือมีเด็กในสังกัดที่ถอนฟันแล้ว ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เค้าใช้ชีวิตลำบากมั๊ย อาหารการกินจะยังกินได้เหมือนเดิมมั๊ย

เผื่อเดือนหน้าที่จะถึงในเวลาอันใกล้นี้ เราจะได้ตัดสินใจได้เด็ดขาดไปเลย
ว่าจะตัดแบบเดิม หรือ ถอนให้เค้าเจ็บทีเดียว ไม่ต้องคอยตัดให้เค้าเจ็บบ่อยๆ
รบกวนทุกคนด้วยนะคะ.....

ปล. คุณหมอบอกว่า กระต่ายที่ฟันยาวเมื่อตัดฟันไปเรื่อยๆจะมีจุดๆหนึ่งที่ยังไงก็ต้องถอน เพราะรากฟันร้าว เฮ้อ! ได้ยินงี้แล้วท้อแท้เลย...

อ้อ...ลืมบอกค่ะ Love...Love ของเรา อายุ 8 เดือนแล้ว น้ำหนัก 1.24
กิน Briter+ Cuni Nature + หญ้า Timothy ตัดชิ้นเล็กๆ (ที่เหมือนคุ้ยทิ้งซะมากกว่า)+ผัก ผลไม้ (ชอบสุดก็ แอปเปิ้ลเขียว ผักกาดหอม)

ไม้ลับฟัน ก้อนแคลเซียม เปลี่ยนหญ้า ลองมาหมดแล้วค่ะ ไม่ได้ผลเลยยังมีอาหารชนิดไหนอีกบ้างคะ ที่หยาบพอที่จะช่วยการสึกของฟันได้

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ...

จากคุณ : นั่งมองตาแป๋ว
เขียนเมื่อ : 10 มี.ค. 53 11:58:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com