Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยค่ะ ตัดกิ่งไฮเดรนเยีย ไปชำ แต่ดูเหมือนมันใกล้จะเน่า  

ที่บ้านมี 2 ต้นค่ะ ต้นแรกออกดอกสวยงาม มากๆค่ะ ต้นที่ 2 กำลังเริ่มๆจะออกดอก คุรแม่ชอบมากมาย เลยกะว่าจะชำให้สักกะหน่อย แต่เป้นคนปลุกต้นไม้ไม่เก่งก็เลย อ่านวิธีชำจากในเนตค่ะ

พอดีที่บ้านไม่มีแกลบ ชำ เลยใช้วิธี ตัดกิ่ง ริดใบออก เล็กน้อย ตัดใบบางส่วนออกครึ่งหนึ่งแล้ว แช่ในน้ำยา B start ขวดสีเหลืองๆ ผสมสูตรตามข้างขวด แช่ไว้ 3 กิ่ง ประมาณ 2 คืน เค๊าบอกว่าจะช่วยเร่งราก จากนั้นก็เอามาแช่น้ำ ธรรมดาเอาไว้ พร้อมกับเอาถุงพลาสติกคลุม

เมื่อวานไปดู รู้สึกเหมือนก้านจะเปื่อยๆ ช้ำๆ ใสๆ เหมือนเห็นเยื่ออะไรเปื่อยๆออกมา รากยังไม่ออกค่ะ แต่แอบเห็นตุ่มเล้กๆ เล็กมากจริงๆ กำลังคิดว่าเค๊ากำลังจะเน่ารึเปล่า เพราะเริ่มจะเฉาๆแล้ว ใบอ่อนปวกเปียก -*-

มีวิธีแก้ยังไงบ้างไหมค่ะ หรือว่า ใครช่วยสอนวิธีชำต้นไฮเดรนเยียที่ถูกต้องทีค่ะ อยากจะชำเค๊าให้ได้จริงๆ ชอบมากๆ ดอกสวย

ปล.เพิ่มเติม ช่วยสอนวิธี เพราะเมล็ด ดอกไม้ ซองๆที่ขาย ซองละประมาณ 20 บาทด้วยนะค่ะ เพาะกี่ทีๆ ไม่เคยขึ้นเลยค่ะ หนักใจมากมายยยย....

(แจกกิฟท์ ผู้มีพระคุณทุกๆท่านเลยคร่า....)

จากคุณ : คุณหนูเจ้าแม่ไฮโซ
เขียนเมื่อ : 10 มี.ค. 53 14:00:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com