Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

/ / / / / ... การเลือกตัดกิ่งโฮย่าสำหรับมือใหม่ครับ ... \ \ \ \ \  

ขออนุญาตลงเกี่ยวกับวิธีการเลือกตัดกิ่งไปชำคร่าวๆนะครับ...

ถือซะว่าเป็นคู่มือไว้ศึกษาตัวอย่างคร่าวๆสำหรับมือใหม่นะครับ smile  
( ผู้ที่เพิ่งปลูกเลี้ยง หรือผู้สนใจอยากลองปลูกเลี้ยง หรือเพิ่งได้รับแจกกิ่งมา หรือมือใหม่ใจดีอยากแจก )  

เพื่อจะได้เป็นการตัดขยายพันธุ์ที่ไม่สูญเปล่าครับ ...

* ทั้งนี้ผมไม่ได้จะมาอวดรู้หรืออะไรแต่อย่างใด เพียงแต่เอาสิ่งที่เคยอ่านได้เรียนรู้จากการปลูกการสังเกต มาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นประโยชน์และแลกเปลี่ยนประการณ์กันนะครับ

** ถ้าท่านไหนมีอะไรจะเสริมเพิ่มเติม หรือโต้งแย้งข้อมูลก็สามารถเสนอแนะเพิ่มเติม หรือโต้แย้งได้เลยนะครับ... เพื่อจะได้เป็นประโยชน์ให้กับผู้อยากปลูกเลี้ยงมือใหม่ๆ และตัวผม (จขกท.) เองด้วยครับ

+++

ขอเริ่มจากภาพรวมโดยทั่วๆไปของต้นโฮย่าก่อนนะครับ ...

จากคุณ : ScreamChorus
เขียนเมื่อ : 15 มี.ค. 53 13:29:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com