Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยต้นพุดน้ำบุษย์ผมหน่อยครับ ตายไปด้วยอาการแปลก ๆ  

อาการแบบนี้คือรากเน่าหรือเปล่าครับ

แย่จัง ไม่มีรูป แต่ขอบอกอาการแทนนะครับ

ต้นพุดน้ำบุษย์กับพุดกุหลาบ ที่ปลูกในกระถางครับ ตอนแรกอยู่ในกระถางเล็ก ๆ ก็เห็นว่า กระถางมีรากแน่นแล้วเลยย้ายไปกระถางใหญ่ ขนาดใหญ่มากกครับ สูง 1/2 เมตรได้ ทีนี้ ตอนแรก ๆ ก็ดูแตกใบออกมาดี ออกดอกได้ดกไป 1 ชุด แต่หลังจากนั้น ใบก็ค่อย ๆ เหี่ยวลง เหี่ยวลง ร่วง เหลือง แล้วก็ตายไป แต่น่าสงสัยเพราะน้ำก็ไม่ได้ขาดแคลน ยิ่งพอเห็นใบเหี่ยวก็รดน้ำไปอีก

พอต้นตายแล้ว  ลองขุดตอเก่าออกมา พบว่า ไม่มีรากฝอยเลยครับ หายไปไหนหว่า แล้วดินข้างล่าง ก็แฉะเกือบเป็นโคลน ทั้ง ๆ ที่กระถางก็มีรูระบายน้ำ แต่ทำไมดินถึงได้แฉะเป็นขี้เลนแบบนี้ กระถางก็เป็นดินเผา มีรูก้นกระถางเหมือนที่ขายทั่ว ๆ ไป

ตอนนี้ มีอีกต้น เริ่มออกอาการเดียวกัน ผมก็กลัวว่ามันจะตายอีก เลยงดให้น้ำ กะว่า ให้ความชื้น+น้ำในดินระเหยไปให้หมดก่อน จะให้ดินแห้งเลย แล้วค่อยรดน้ำกันใหม่ แต่ก็กลัวต้นไม้อ่อนแออยู่แล้วจะตายเพราะขาดน้ำอีก เพราะตอนนี้ก็ใบเหลือง ร่วง แล้ว

จะทำยังไงดีครับ กลัวมีแววจะได้ปลูกใหม่อีกจังครับ เสียดาย อุตส่าห์เลี้ยงมาจนโต

จากคุณ : หมีน้อยร้อยรัก
เขียนเมื่อ : วันจักรี 53 21:40:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com