Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[* กระทู้สาระ *] ทำหมันกระต่ายดีมั้ย?  

ยักษ์คู่

เพื่อนๆ ในบ้านโพรงฯ มักจะมีคำถามเกี่ยวกับการทำหมันกระต่าย จึงอยากจะขออนุญาตนำบทความของหมออ้อยมาไว้ในนี้ เพื่อให้เป็นการง่ายที่จะอ้างอิงนะคะ

บทความนี้ เป็นบทความซึ่งเขียนโดยหมออ้อย เชาวพันธ์ ยินหาญมิ่งมงคล เมื่อปี 2550 ค่ะ

เริ่มกันเลยนะคะ

เทียน

คำถามที่พบ ได้บ่อยๆ คือ ทำหมันแล้วได้อะไร? ทำไมต้องทำหมัน? แล้วจะทำในเพศผู้หรือเพศเมียดี?

มาลองอ่านบทความดีๆ (เข้าข้างตัวเอง) กันดีกว่าครับว่า "ทำไมต้องทำหมัน"

การทำหมันนั้นสามารถทำได้ทั้งเพศผู้และเพศเมีย เหตุผลของการทำก็แตกต่างกันมาลองดูกันดีกว่าครับว่ามีเหตุผลอะไรบ้าง

1. ป้องกันการตั้ง ครรภ์ ก็แน่หละครับ นี่เป็นสาเหตหลักของการทำหมันเพศเมียเลยหละครับ ในกรณีที่เลี้ยงรวมกันหลายๆ ตัว และมีทั้งสองเพศรวมกัน เราอาจเลือกทำหมันในเพศใดเพศหนึ่งได้ทั้งเพศผู้และเพศเมีย

2. ป้องกัน เนื้องอกของมดลูก (uterine Cancer) เนื้องอกชนิดนี้สามารถถ่ายทอดทางพันธุกรรมได้ และก็เป็นเหตผลสำคัญในการเลือกทำหมันเพศเมียเช่นกัน ในกรณีที่เราสามารถทราบประวัติย้อนหลังของกระต่ายเราอาจดูว่ามีญาติหรือพี่ น้องของกระต่ายที่เคยเป็นเนื้องอกชนิด uterine adenocarcinoma หรือเปล่า ถ้ามีประวัติที่เป็น ก็ควรจะทำหมันตัวอื่นๆ ที่เป็นเพศเมียก่อนอายุ 2 ขวบ เพราะว่าจะลดโอกาสเสี่ยง ของโรคนี้ไปได้เยอะเลยล่ะครับ

จากคุณ : แม่หมีตัวอ้วน
เขียนเมื่อ : 21 พ.ค. 53 15:06:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com