Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำปลูกกุหลาบหน่อยค๊า ...  

สวัสดีค่ะ

ปกติจะแอบดูกระทู้ต้นไม้ ดอกไม้งามๆ ไม่ค่อยได้โพสค่ะ เพราะจะแอบดูเวลางานแว๊บๆ ฮ่าๆ

แต่วันนี้เห็นกุหลาบๆงามๆ แล้วมันทนไม่ได้ อยากๆ  ๆ ๆ  อยากลองปลูกอีกครั้ง  แหะๆ ก่อนหน้านี้ก็ปลูกไปแล้วครั้งนึง  กุหลาบหนูมันก็อยู่ได้หลายเดือนนะ แต่ตอนนี้มันไม่รอดแล้ว สงสัยเพราะทนร้อนไม่ไหวรึว่าน้อยใจที่เราดูแลไม่ดีหว่า (เดิมทีปลูกริมๆชายคาบ้านค่ะ บ้านหันไปทิศเหนือค่ะ) ส่วนอีกต้นนึงยังรอดค่ะ ออกดอกเรื่อยๆเหมือนกัน พันธุ์อะไรไม่รู้ สงสัยพันธุ์ทนทายาด (เขียนอย่างนี้รึเปล่าหว่า) แบบสามต้นห้าสิบอ่ะค่ะ

เอาเป็นว่าอยากได้กุหลาบมาปลูกอีก เลยจะขอคำแนะนำจากห้องนี้อะค่ะ ว่าต้องปลูกพันธุ์อะไรคะ แล้วควรลงดินหรือใส่กระถาง  ถ้าใส่กระถางไม่ควรไว้ชายคาบ้านรึเปล่าคะ อยากได้กุหลาบสีม่วงแบบไม่แพงมากอ่ะค่ะ (แพงแล้วมันตาย เสียดายยยยย) รบกวนแนะนำด้วยนะค๊า

ขอบคุณค่ะ

ปล. ไม่มีรูปต้นไม้ที่บ้านเลย เอารูปที่ถ่ายจากงานเที่ยวไทยมาฝากแทนค่ะ ^^

*** แก้ไขรูปค่ะ

แก้ไขเมื่อ 14 มิ.ย. 53 22:43:42

จากคุณ : ป้าติ่ง
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 53 22:42:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com