Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

=====มีคำถามเกี่ยววกับโฮย่าค่ะ=====  

มีคำถามมาถามกันนิดหน่อยค่ะ พอดีเราสงสัยค่ะ คราวก่อนไปซื้อโฮย่าใบหัวใจมาแล้วพี่ที่ขายเขาแนะนำมาว่าถ้าเราเปลี่ยนกระถางโฮย่าเมื่อเห็นว่ากระถางเขาแน่นแล้ว จะทำให้โฮย่ามีช่อดอกที่กลมใหญ่ค่ะ(หมายถึงรวมทุกสายพันธุ์)  ครั้งก่อนไปซื้ออีกร้านพี่คนขายก็บอกคล้ายๆกันค่ะ เลยมีคำถามดังนี้ค่ะ

1.ถ้าเราเปลี่ยนกระถางเมื่อเห็นว่ากระถางของเขาแน่นแล้ว  จะทำให้ช่อดอกใหญ่ขึ้นจริงรึเปล่าค่ะ
2.เราควรเปลี่ยนกระถางขึ้นไปทีละเสตป  เช่น  จาก 4 นิ้ว  เป็น 5-6 นิ้ว ใช่มั้ยค่ะ  เราเปลี่ยนกระโดดเป็นกระถางใหญ่ไปเลยอย่าง 10 นิ้วเลยได้รึป่าว
ค่ะ
3.นอกจากปุ๋ยออสโมโคสที่ใส่ 3 เดือนครั้งแล้ว  เราจำเป็นต้องฉีดปุ๋ยละลายอย่างปุ๋ยกล้วยไม้ทุก 2  อาทิตย์รึป่าวค่ะ  หรือมีปุ๋ยตัวอื่นที่จำเป็นต้องให้อีกรึป่าวค่ะ(รวมถึงพวกกันเชื้อรา จำเป็นมั้ยค่ะ )
4.เพราะเหตุใดค่ะ  อย่างบางทีเห็นมีช่อดอกเป็นตุ่มเล็กๆยื่นออกมาแล้ว  แต่ทำไมจู่ๆช่อดอกนั้นจึงร่วงไปได้ค่ะ(ร่วงเฉพาะดอก  ช่อของดอกยังอยู่) อันนี้สงสัยมากค่ะ  อย่างโฮย่าหัวลูกศรเช่นกัน ของที่บ้านพอช่อดอกใหม่ออก  ช่อที่อยู่ด้านล่าง(แต่ยังไม่มีดอกตูม)จะเหลืองแล้วร่วงไปเอง(อันนี้ช่อดอกร่วงเลยค่ะ)

รบกวนด้วยนะค่ะ เป็นมือใหม่อยากได้ความรู้จากพี่ๆทุกคนค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ m(-_-)m

แก้ไขเมื่อ 23 มิ.ย. 53 00:43:09

จากคุณ : ปลาดาวจอมซน
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 53 22:48:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com