Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Quilt ... Slash quilt bag..  

เห็นกระเป๋าพี่หนุย ตั้งแต่มีตติ้งครั้งก่อน  ไหนจะมีพี่ศรีทำกระเป๋าสวยๆ มายั่วยวนกันอีก  เห็นแล้วอดไม่ได้ค่ะ อิอิ   ใช้กูเกิ้ล และกูไก่ 555 (หมายถึงใครหลายๆ คนคงทราบ)  
ทำงานแบบนี้ ไม่ต้องคิดมากค่ะ คิดมากตอนเลือกผ้าชิ้นบนอย่างเดียว ชิ้นล่างๆ ไปมีอะไรก็เอามาโลดค่ะ  ใช้ผ้า 5 ชิ้น  ขีดเส้นเฉียง 45 องศา เย็บๆๆๆๆ ไม่ต้องคิดอะไรมากค่ะ

ตอนตัด slash cutter ไม่มี ก็ไม่ยั่นค่ะ  กรรไกรนี่แหละ ซื้อจากร้าน 10 บาท คมกริบค่ะ เลือกแบบที่ปลายแหลม เล็กๆ  ด้ามแดงน่ะค่ะ
ถ้าผ้าไม่หนามาก ตัดแล้วรูดได้เลยค่ะ ถ้าผ้าหนาก็ต้องใช้กำลังภายนอกภายในกันหน่อย  ตัดระหว่างรอยเย็บให้หมดทุกเส้นของผ้า 4 ชิ้น ยกเว้นชิ้นล่างสุดอย่าไปตัดเข้านะคะ  เพราะผ้าจะขาดหมดค่ะ
ตัดเสร็จ จับโยนลงเครื่องซักผ้าน้ำธรรมดานะคะ ซัก 15-20 นาที ปั่นหมาด ตาก แล้วก็เอามาเย็บได้แล้วคะ

ใครไม่อยากลงเครื่อง  เอาลงกะละมังค่ะ น้ำเปล่า และแปรงซักผ้าขนนิ่มๆ น่ะค่ะ แปรงเข้าไปจนพอใจค่ะ  พอตากแห้งแล้วก็เอามาเย็บตามใจเราได้เลยค่ะ

ที่เป้เย็บก็รูปทรงธรรมด๊า ธรรมดา นี่แหละค่ะ ทรงถุงง่ายๆ 555 ถือว่าโชว์ผ้า
ใบแรกนี่หัดทำค่ะ ใช้แปรงซักผ้า  สีสันของผ้าตัดกันได้ใจมาก
ใบนี้ทำง่ายค่ะ ผ้าคอตตอนไทยธรรมดานี่แหละค่ะ ตัดแป๊ปเดียวก็เสร็จค่ะ

จากคุณ : เต้าเจี้ยว
เขียนเมื่อ : 1 ก.ค. 53 10:49:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com