Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>> สุนัขของผมเป็นขี้เรื้อนอาการหนักมาก ขอคำแนะนำเรื่องรักษาหน่อยครับ ?  

ตอนแรกขนจะร่วงอยู่บริเวณขาหนีบครับ เป็นเรื้อรังมานานเหมือนกัน ก็พาไปรักษาก็ไม่หายขาดสักทีครับ คือหายไปสักพัก เดือนสองเดือนก็กลับมาเป็นใหม่ ซ้ำๆ อย่างนี้ครับ

จนเดือนที่ผ่านมา มีพวกหมอที่ขี่รถรักษาไปตามหมู่บ้าน ก็เลยเปลี่ยนมาให้หมอคนนี้รักษาแทนครับ เนื่องจากเขาจะเข้ามาดูแลได้เกือบทุกวันครับ สะดวกดี เราไม่ต้องเอาสุนัขขึ้นรถไปหาหมอเองด้วย สุนัขของผมมันเมารถครับ ถ้ารู้ว่าจะเอาขึ้นรถแล้วมันจะวิ่งหนีจ้าล่ะหวั่นเลยล่ะ กว่าจะจับได้นี่เหงื่อตกเป็นถังเลยล่ะ เพราะหมาตัวใหญ่ แล้วก็รอแต่ผมว่างพาไปอย่างเดียว พวกผู้หญิงจะสู้แรงมันไม่ไหว เลี้ยงตามใจไปหน่อยอิทธิฤทธิมันเยอะ

หมอคนใหม่บอกว่าต้องฉีดยา 4 เข็ม สัปดาห์ละเข็มก็หายขาด แต่เขาจะเข้ามาดูอาการให้เรื่อยๆ ถ้าผ่านมา ก็เลยตกลงตามนั้น  แต่ตอนนี้พอเข้าเข็มที่สาม  สุนัขของผมอาการหนักมากๆเลยครับ คือขนตั้งแต่คอลงมา ร่วงเกือบหมดเลย แล้วก็ไม่แข็งแรงมากๆ จากสุนัขร่าเริงตอนนี้เดินสะเป่ะสะป่ะ เดี๋ยวล้มๆ เหยี่ยวก็ไหลออกมาเอง ทั่วบ้านเหม็นไปหมดครับ

แต่หมอคนใหม่ที่รักษา เขาบอกว่ามันจะเป็นแบบนี้ล่ะ เดี๋ยวก็ดีขึ้น  แต่ทางบ้านกลุ่มใจกันหมด สงสาร กลัวมันจะตายมากๆเลย

อยากจะสอบถามหน่อยครับ ว่ามันเป็นอาการปกติของสุนัขที่รักษาโรคเรื้อนหรือเปล่า? ควรจะเลิกดีมั้ยครับ  ถ้าอาการหนักขนาดนี้ ควรจะทำอย่างไรดีครับ ?

จากคุณ : ป่วนกระโทก
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 53 13:13:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com