Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บิโกเนี่ยลูกผสม และ เจอเรเนี่ยม  

กล้วยไม้ยังเป็นอันดับหนึ่งในใจผมตลอดมา จวบจนวันนี้มากกว่า 15 ปีแล้ว ที่ยังคงหลงไหลความงามของกล้วยไม้ ไม้ดอกนานาชนิด และธรรมชาติที่ไม่เคยแยกจากผมไปได้เลย ทุกวันนี้กล้วยไม้กับผมค่อนข้างห่างกันเพราะอากาศไม่อำนวยให้ปลูก บวกกับสถานที่มีจำกัด เลยหันมาทางไม้ดอก ไม้ประดับต่าง ๆ ที่พอจะรวบรวมไว้ได้ ตอนนี้กำลังสนใจไม้สกุลพวกเจอเรเนี่ยม .บิโกเนียต่าง ๆ และ ญาติพวกกลุ่มอาฟริกันไวโอเล็ต ซึ่งก็เพาะง่ายและไม่ต้องง้อแลปด้วย เลยอยากนำภาพบางส่วนของไม้ดอกที่กำลังสะสมไว้ มาแบ่งบัน บอกก่อนน๊ะครับไม่มีกล้วยไม้เลย แต่หวังเพื่อนเรือนกล้วยไม้คงชอบไม่มากก็น้อยเชิญชมได้เลยครับ

ภาพแรกเพิ่งซื้อมาวันนี้เองครับ ดีใจมาก ญาติพวกกลุ่มแอฟริกัน ครับ เป็นลูกผสมของ Chirita ครับ สวยดีครับ ใบลาย ได้มาจากต้นแม่ที่มีอยู่ในจีน

จากคุณ : CutieTinySeal02
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 53 04:22:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com