Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำการเพาะพันธุ์อินทผลัม หรือหาพันธุ์อินทผลัมได้ที่ไหน  

ผมหาซื้อที่ดินมานานแล้วดังที่เคยลงแจ้งในมุมเกษตรนี้
ขณะนี้ผมคิดว่าน่าจะได้ที่ดินแล้วครับ  คือได้ทำสัญญาวางมัดจำที่ดินเอาใว้แล้ว 1 แปลงจำนวน 14 ไร่      

ต้นไม้ที่ผมอยากปลูกมากชนิดหนึ่งคือต้นอินทผลัมครับ
ผมไม่ทราบว่าจะหาพันธุ์ไดที่ไหนบ้างจึงอยากให้เพื่อนๆมุมเกษตรแนะนำด้วย

พร้อมกันนี้ผมได้หลังใมค์  [ไม่รู้ว่าห้องนี้มีข้อห้ามเขียนคำว่า "หลังมัยค์" ที่สะกดแบบถูกต้องเหมือนห้องสิธรหรือไม่??] ไปถามคุณบุญไทยแล้วครับ

To : Boonthai Dates [9 สิงหาคม 2553 21:32]      
เรียนคุณบุญไทย

ผมเพิ่งจะได้ที่ดินมา 1 แปลงครับ อยู่แถวอำเภอบ้านบึงจังหวัดชลบุรี ลักษณะเนื้อที่ดินเป็นดินปนทราย พื้นที่ตั้งใกล้ภูเขา เท่าที่สังเกตุดูเป็นพื้นที่ชุ่มน้ำพอประมาณเนื่องจากเห็นแปลงที่ดินที่อยู่ใกล้ๆกันเขาขุดสระน้ำมีผักตบชวาด้วย

ผมปราถนามานานแล้วที่จะมีที่ดินสักแปลงและจะปลูกผลไม้นานาชนิด
หนึ่งในความปราถนาสูงสุดที่ผมอยากได้คือต้นอินทผลัมครับ
ผมจึงใคร่ขอความอนุเคราะห์แนะนำด้วยว่าจะหาพันธ์ได้ที่ไหนครับ
และลักษณะที่ดินที่ผมกล่าวถึงข้างต้นสามารถปลูกได้หรือไม่ครับ???

และหากจะเพาะพันธุ์เองสามารถเพาะจากผลของมันเลยได้ไหมครับ?
การเพาะนั้นมีกรรมวิธีอย่างไร? เอาเฉพาะเมล็ดออกมาเพาะหรือเพาะโดยนำทั้งผลไปเพาะไม่ต้องเอาเนื้อออก?

จึงเรียนมาขอคำแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : ฒ-อ่อนแอ
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 53 21:38:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com