Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วยย เพื่อนเราโดนโกง!!!  

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับห้องนี้นะคะ แต่เราไม่รู้จะขอความช่วยเหลือที่ไหนแล้ว รบกวนพื้นที่ตรงนี้ด้วยนะคะ

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนเรา สมมติชื่อ A เป็นเพื่อนสนิทกับ B

แล้ว B มาติดต่อขอให้ A ช่วยหามะม่วงน้ำดอกไม้เกรด AAA+ ให้หน่อยจะส่งออกจีน 20 ตัน

แล้วด้วยความที่เป็นเพื่อนสนิทกัน ซึ่ง A ก็รู้จักคนเยอะ ก็เลยติดต่อให้ ได้มา 8.9 ตัน

B ก็มาดู มาชิมของ แล้วก็ตกลงว่าสั่ง ซึ่ง A เป็นคนสั่งให้ (ไม่มีสัญญา เพราะเชื่อใจเพื่อน)

พอของมาแล้ว  B กลับบอกว่าไม่เอา แล้วไม่รับผิดชอบอะไรเลย

ตอนนี้มะม่วง 8.9 ตัน เพื่อนเราก็ตันเหมือนกัน ไม่รู้จะทำยังไง ของก็ได้มาแล้วด้วย (แพ็คเรียบร้อย เตรียมส่งนอก)

รวมๆค่าเสียหาย ล้านกว่าบาท T^T (สงสารมันจริงๆ)

รบกวนขอความเห็นหน่อยค่ะ ว่าควรทำยังไงกับ B ได้บ้าง (เป็นลูกหลานคนใหญ่คนโต บอกว่าฟ้องเลยไม่กลัว)

แล้วจะระบายมะม่วงได้ที่ไหนบ้าง ตอนนี้ติดต่อตามตลาดแล้ว โดนกดจากโลละ 125 เหลือ 40 บาท ก็เลยหาทางอื่นก่อน มะม่วงอยู่ได้ประมาณ 4-5 วันค่ะ

ตอนนี้สิ่งที่ทำได้คือ เอาไปเร่ขายตามที่ต่างๆ แต่ก็ยังระบายได้น้อยมากค่ะ

ปล. ถ้ากระทู้นี้ไม่สมควร สามารถลบได้ค่ะ เพราะเราก็ไม่รู้จะไปโพสทีไหนแล้ว สงสารเพื่อน ตัวเราเองคงได้แต่ช่วยลงแรงช่วยเพื่อนน่ะคะ

===== Update 23/08/2010 0:14 =====
ไปตอบไว้ข้างล่าง เอามาไว้ตรงนี้ดีกว่า

เพิ่งได้รับข่าวดีมาจากเพื่อน ( พอดีเราเพิ่งกลับถึงห้อง ) ตอนนี้มีแม่ค้าใจดีช่วยปล่อยของให้ ตอนนี้เหลือ 3 ตันแล้ว คิดว่าคงหมดในไม่ช้า แต่เข้าเนื้อมากๆๆเลย บทเรียนนี้ราคาแสนแพง อย่าไว้ใจแม้แต่เพื่อนสนิท

ขอบคุณทุกคนจากใจจริงอีกครั้งนะคะ ซึ้งใจเพื่อนๆมากๆๆๆ ขอบคุณค่ะ T^T

แก้ไขเมื่อ 23 ส.ค. 53 00:15:54

จากคุณ : polarpang
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 53 13:59:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com