Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนช่างตี๋แวะทางนี้หน่อยค่ะ (จักรเย็บผ้าเสียค่ะ)  

จักรเย็บผ้าตัวนี้เป็นสมบัติของคุณแม่ยายท่านให้มาค่ะ  ตั้งแต่ได้มามันก็เป็นปัญหาตรงที่ด้ายติดตรงที่บ๊อบบิ้นเคส   เคยเอาไปซ่อมหลายรอบมากๆ  ไปแต่ละครั้งก็โดนชาร์จค่าโน่นนี่  ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนตัวบ๊อบบิ้นเคสไปทั้งหมด  จ่ายค่าเสียหายไปแปดสิบกว่าเหรียญ  รอบก่อนๆอีกค่ะ  และค่าซ่อมอีกเจ็ดสิบเหรียญ   รวมๆแล้วจ่ายค่าซ่อมไปหลายร้อยแล้วค่ะ   และค่าซ่อมและดูแลรายปีก็หมดอายุแล้ว  ถ้าเอาไปซ่อมอีก  เค้าก็จะชาร์จอีกเจ็ดสิบเหรียญ   หญิงเลยบอกสามีแล้วว่า  ก็บอกตั้งแต่แรกแล้วว่า   ซ่อมไม่เคยหายแบบนี้จะเสียค่าซ่อมให้เค้าทำไม   รวมๆเงินค่าซ่อมนี่ฉ้านนนได้จักรดีๆใหม่เลยล่ะ  แต่พี่สีมาก็บอกว่าแม่เค้าบอกว่าจักรตัวนี้ดีและแพงมากเลยในสมัยโน้น   ลองซ่อมไปก่อน  นี่ซ่อมมาตลอดปี  ที่ไม่ได้ยกไปซ่อมก็คือเวลาไม่ได้เย็บ   พอเย็บทีไรติดทุกที   เอาไปซ่อมอีก  ก็เป็นอีก  แต่ช่างที่ซ่อมบอกว่ามันไม่เป็นไร  เค้าไม่เห็นความผิดปกติอะไรเลย  มีวันนึงทนไม่ไหวค่ะ   เลยเย็บให้เค้าดูต่อหน้าเค้าเลย   พอเค้าเห็นปัญหา   ก็ทิ้งจักรไว้   เอากลับมาเย็บบ้านอีก  มันก็เป็นอีกค่ะ   จะว่าไปเหมือนเค้าไม่ได้ซ่อมเลยอ่ะค่ะ   เพราะมันไม่เคยดีเลยหลังจากยกไปที่ร้าน(และหลังจากได้จักรตัวนี้มา)   และเมืองนี้ทั้งเมืองก็มีร้านซ่อมอยู่ร้านเดียว

เคยเข้ามาถามเรื่องจักรใหม่ในนี้ก็ได้รับคำตอบดีๆ  ว่าไม่จำเป็นต้องซื้อจักรแพงๆ   แต่ตอนนี้ก็อยากจะเย็บให้จักรตัวนี้ตายไปเลยค่ะ  แล้วจะซื้อตัวใหม่

บ่นมาเยอะแล้วขอเล่าอาการนะคะ   เริ่มๆเย็บไม่เป็นไร  แต่พอเย็บๆไป  ยิ่งเหยียบเร็วเท่าไหร่  ด้ายมันจะติดเร็วขึ้น   ต้องค่อยๆเย็บไปแบบช้าๆ   แต่ก็ติดอยู่ดีค่ะ  เคยกะเวลาดู  เย็บๆไป  ซักสอง-สามนาที  หรือเย็บไปซักยี่สิบเซ็นติเมคร   ก็จะเริ่มติด  บางทีก็เย็บได้เกือบเมตรเลยค่ะ   ขึ้นอยู่กับอารณม์ของจักร  แต่เย็บติดๆขัดๆแบบนี้  มันทำให้อารณม์คนเย็บบ่อจอยน่ะค่ะ

หลังจากด้ายติด  ก็ต้องค่อยแคะกระจุกด้ายออก  แล้วค่อยเย็บใหม่ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 53 03:24:02

จากคุณ : หญิง-ฟิลเลียน
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 53 03:16:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com