Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--- ขอแรงช่วยกันออกแบบแล็บ low cost ครับ ---  

อันเนื่องด้วยความชอบวิชาเคมีและความรักในกล้วยไม้และตั้งใจจะฝากอนาคตไว้กับน้องๆกล้วยไม้ ผมเลยอยากทำแล็บขนาดเล็กที่บ้านครับ ไว้เพื่อฝึกฝีมือเพาะและย้ายกล้วยไม้ครับ แต่ด้วยเงินที่ไม่มีมากนักเลยมาขอแรงสมาชิกในพันธุ์ทิพย์ช่วยกันออกแบบครับ  เพราะว่าผมไม่มีประสบการณ์ กับการทำแล็บมากครับ มีแค่ที่ไปเข้าอบรมมาสองคอร์สครับ จากที่ศึกษามาค่าใช้จ่ายหลักๆจะอยู่ที่ตู้ปลอดเชื้อกับหม้อนึ่ง  
  --- ตู้ปลอดเชื้อนี่ตอนนี้ผมมีสามทางครับ  จะเอาทางใหนดี ---
  1. หาซื้อของมือหนึ่งราคาไม่แพง (คงได้ตู้ขนาดเล็กที่สุด แต่ไม่รู้ว่าจะทำงานได้ถนัดหรือป่าว)
  2.ซื้อตู้มือสอง (อันนี้คงได้ตู้ใหญ่ขึ้นในราคาเดียวกับมือหนึ่ง แต่ถ้ารวมค่าซื้อฟิลเตอร์ใหม่อาจแพงกว่า)
  3.ต่อเอง   (มีเพื่อนทำโรงงานเล็กๆผลิตพวกอุปกรณ์แสตนเลส ว่าจะให้มันแกะแบบให้จากภาพและขนาดที่ผมไปวัดมาจากห้องแล็บในมหาลัยที่เคยไปอบรม แต่กลัวว่ามันจะทำมาแล้วไม่พอดีนี่สิครับ  แต่จะได้ราคาไม่แพงถูกไปบ้าง)
  --- หม้อนึ่ง เอาข้อใหนดีครับ---
  1.หม้อนึ่งแบบแก๊สมือหนึ่ง แบบไทยประดิษฐ์  (ราคาย่อมเยา แต่ห่วงเรื่องคุณภาพ)
  2.หม้อนึ่งไฟฟ้ามือสอง  (ยังหาไม่เจอครับ แล้วก็ดูไม่เป็นด้วย)
  3.หม้อนึ่งแบบแก๊สมือสอง  (ราคาถูกครับ)

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆใครมีเทคนิคลดต้นทุนยังไง แนะนำกันได้เลยนะครับ

ขอบคุณครับผม smile

จากคุณ : Papilionanthe teres
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 53 23:51:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com