Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ที่ดิน 7 ไร่ ปลูกอะไรดีคะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ  

มีที่อยู่ต่างจังหวัด 7 ไร่ ค่ะ ตั้งใจว่าอีก 3-5 ปี ข้างหน้าจะกลับไปอยู่บ้าน แต่ต้องหาอาชีพเตรียมไว้ก่อน ที่คิด ๆ ไว้ว่าน่าจะมีอะไรบ้างก็คือ
1.ปลูกบ้านหลังเล็ก ๆ อยู่กะน้องหมา 2 คน
2.ขุดสระเลี้ยงปลา (แต่มันเป็นระบบปิด น้ำไม่ระบาย จะรอดมั้ยคะ)
3.เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่
4.ปลูกผัก ผลไม้ ที่ไม่ต้องจ้างแรงงานเยอะ อยากทำเอง (ที่ไม่หนักเกินไปสำหรับผู้หญิงตัวเล็ก ๆ น้ำหนัก 40 กิโล T_T)
5.ปลูกข้าว ไว้กินเอง อันนี้ขาดไม่ได้
6.ปลูกพืชสมุนไพร (น่าจะดี)

ส่วนมากคนที่นั่นเค้าจะปลูกพืชเชิงเดี่ยวกัน พวกปลูกข้าว ทำไร่ถั่วเหลือง ไร่ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ เน้นขายมากกว่าเก็บไว้กิน
แต่เราอยากจะทำผสม ๆ กัน เน้นเก็บไว้กิน ที่เหลือค่อยขาย

ที่ดินไม่มีระบบชลประทาน แต่ตอกบ่อบาดาลไว้แล้วค่ะ

จากคุณ : หนูอึน
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 53 22:28:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com